Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: WASHINGTON D.C. - Trung tâm quyền lực của Hoa Kỳ

WASHINGTON D.C. - Trung tâm quyền lực của Hoa Kỳ

Chỉ vỏn vẹn có 2 ngày ở USA mà đặc biệt là Washington D.C., trong đó thì ngày đầu tiên, chúng tôi đã phải cắm dùi ở văn phòng nhà máy nước khoáng Oakland, ở Reerpark, MD. Ngày thứ nhì, trứơc khi trở lại Thụy Sĩ, chúng tôi đã tận dụng tối đa thời giờ rảnh rỗi để đảo quanh một vòng thủ đô Washington. Uổng một điều là năm nay, chúng tôi tới Washington hơi sớm nên lễ hội hoa anh đào chưa diễn ra. Gần giống như mùa hoa anh đào ở xứ phù tang, vào mỗi độ hoa anh đào nở rộ là dịp thu hút hằng triệu du khách. Thủ đô Washington của Hoa Kỳ là nơi có những cây anh đào, thuộc hạng nổi tiếng nhất thế giới. Sở dĩ có được như vậy, theo nhiều nguồn tài liệu thì vào năm 1912, chính phủ Nhật đã tặng cho Hoa Kỳ 3000 gốc anh đào và trong số này có tới 12 giống khác nhau nhưng đặc biệt nhất là giống Yoshino. Rồi một thời gian sau, Nhật lại tặng thêm cho Hoa Kỳ 3800 cây anh đào nữa. (chúng tôi sẽ mở một topic về lễ hội mủa hoa anh đào tại Nhật vào một ngày gần đây).

Washington, D.C. (viết tắt từ Washington, District of Columbia) là một federal district và là thủ đô của Hoa Kỳ. Đây là một thành phố không lớn lắm, nhưng tập trung toàn bộ các cơ quan chính quyền đầu não và quyền lực của Hoa Kỳ. Washington, D.C. có các công trình kiến trúc nổi tiếng như điện Capitol, Nhà Trắng, Lầu Năm Góc, các đài tưởng niệm của các cố tổng thống và nhiều công viên rộng lớn.

Mùa đông năm nay, tuyết đổ xuống vùng đông Hoa Kỳ hơi muộn, mặc dầu, đôi khi những cơn gió bấc kéo về lạnh cắt thịt,da. Khung cảnh mùa đông thiếu tuyết, phần nào mất đi vẻ lãng mạn, ký tú. Khác nào như bên nhà, Tết và mà thiếu mai, đào…

Để tranh thủ thời giờ quá hạn hẹp, chúng tôi xin mời các bạn cùng chúng tôi thăm lướt qua một vài địa điểm trọng yếu của Washington, như toà bạch cung, điện capitol, đài chiến sĩ trận vong trong cuộc chiến tại Việt Nam…

Rất tiếc rằng vì đi làm việc, nên chúng tôi chỉ trang bị một máy chụp compact, loại bỏ túi. Xin các bạn thông hiểu cho cái điều kiện hạn hẹp này, bỏ qua những khiếm khuyết trên lãnh vực nhiếp ảnh, mà chỉ chú trọng tới cảnh quan. Đặc biệt, xin các thành viên vnphoto cư ngụ tại Washington, như bạn XICHLO, tha thứ cho chúng tôi về những sai sót nếu có. Chúng tôi không dám “múa rìu qua mắt thợ” đâu.

Điện Capitol hay trụ sở Quốc hội Hoa Kỳ

Điện Capitol bắt đầu được xây dựng vào năm 1793. Là trụ sở của Quốc hội, cơ quan lập pháp của chính phủ liên bang Hoa Kỳ. Được xây trên Đồi Capitol ở cuối phía đông của National Mall. Điện này nổi tiếng về mái vòm lớn. Nó có 2 cánh cho mỗi viện Quốc hội: cánh phía bắc của Thượng Nghị viện và cánh phía nam của Hạ Nghị viện. Cánh Thượng Nghị viện được xây xong vào năm 1800, còn cánh Hạ Nghị viện được xong vào năm 1811. Điện Capitol đăng cai phiên họp Quốc hội đầu tiên ngày 17 tháng 11 năm 1800.

Ở xứ cờ hoa này, quê hương của “Big Mac”, nên cái gì cũng to lớn, đường xá rộng rãi, bãi đậu xe thênh thang, khác hẳn bên Âu châu, một lục địa gìa nua, chật hẹp. Tới Capitol, chúng tôi tìm được chỗ đậu xe thật dễ dàng.

Được sửa bởi Hung dong lúc 03:13 AM ngày 31-01-2007

Nhà Trắng

Nhà Trắng hay Tòa Bạch Ốc (White House) là nơi ở chính thức và là nơi làm việc chính của Tổng thống Hoa Kỳ. Nhà Trắng là một biệt thự sơn màu trắng và được xây bằng sa thạch (đá cát), tại số 1600 Đại lộ Pennsylvania NW tại Washington, D.C.
    Toà Bạch Ốc được xây dựng sau khi Quốc hội quyết định thành lập Hạt Columbia và chọn nơi này làm thủ đô Hoa Kỳ ngày 16 tháng 7 năm 1790. Tổng thống George Washington cùng với Pierre L’Enfant, người chịu trách nhiệm qui hoạch thành phố, giúp chọn địa điểm này.
    TViệc xây dựng nhà trắng, kéo dài 8 năm. Công cuộc kiến thiết Toà Bạch Ốc hoàn tất ngày 1 tháng 11 năm 1800.

(xin coi tiếp)

Vô sát được nhà trắng vậy hả bạn, FBI không đoàng đoàng à?

Xin ý kiến

Sau khi post một số hình, nhìn lại thấy hình chán qúa! Tôi tự hỏi, không biết có nên tiếp tục hay không? Tay nghề kém, lại chụp bằng cái máy compact thổ tả....

Trong khi chờ đợi, rất mong ý kiến của các bạn. Các bạn khuyên sao thì tôi sẽ làm như vậy. Bảo xóa thì tôi xóa, bảo tiếp tục thì tôi tiếp tục.

Xin chân thành cám ơn

Hung Dong

Theo em biết thì người dân còn được vào trong tham quan nữa cơ. Một người dân Mỹ phát biểu: Chúng tôi đóng tiền để xây ra nó, đóng tiền để duy trì và nuôi những người làm việc trong đó. Tất nhiên là chúng tôi cũng được vào để xem

Cứ tiếp tục đi bác Hừng Đông ạ . Lời dẫn của bác làm mình hiểu thêm về lịch sử , rất thú vị .
    VNPHOTO.NET...Connecting people... ( Source by Nokia :p )

Tiếp đi bác. Bác viết bài hay lắm và ảnh đẹp mà

Khi mới tham gia với các bạn vnphoto, tôi chưa biết chụp hình (bây giờ cũng chưa khá hơn là mấy). Tôi thường xem hình đẹp của các bạn khác chia sẻ, mà mình chưa mơ có được. Tôi cứ coi họ là những cái đích mình phấn đấu (và chính họ cũng có những cái đích khác). Nhưng không vì thế mà mình không dám lên tiếng, một khi bản thân mình thấy mình đã làm hết sức và NGHĨ CÓ THỂ CHIA SẺ ĐIỀU GÌ. Dĩ nhiên, tôi luôn cảnh giác để không chiếm quá nhiều tài nguyên, vì còn rất nhiều bạn khác trên diễn đàn cũng muốn lên tiếng (và mình cũng muốn nghe họ). Mỗi khi được các thành viên kinh nghiệm hơn khen thì thích lắm, họ đâm thì cũng nhớ lắm. Hy vọng câu chuyện của tôi có nghĩa gì đó với bạn. Mong bạn tự tin mà tham gia các hoạt động chung của diễn đàn theo khả năng, đừng rụt rè quá. Còn seri D.C này, thú thực ảnh còn đẹp hơn những tấm bạn chụp Praha, thế mà tôi lại không cảm thấy rung động bằng (mặc dù tôi cũng có dịp dựa rào sắt ngoài the white house). Tiếp đi bạn ơi.

Tiếc quá, bác Hung Dong qua D.C mà không gọi em một tiếng, văn phòng em ngay ở D.C, dù có bận cũng cố chạy ra với bác một tí được mà, các bác ở chỗ khác sang em cũng hay báo em để anh em gặp nhau.

Bác còn biết nhiều về D.C hơn em, em ở đó cũng chẳng biết lịch sử hình thành của Capitol hay White House đâu :D
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Ôi, sao bác lại hỏi vậy chứ?
    Em xin kể một chuyện mà em chứng kiến nhé.
    Em vừa xem một cuộc chấm thi của các bác bên hội nhiếp ảnh, có năm giám khảo và hàng ngàn bức ảnh, họ cầm thẻ và lướt qua những bức ảnh (có lẽ là những bức ảnh tâm đắc nhất của những người dự thi) một tấm ảnh họ nhìn chưa đến 10 giây, thích thì thả thẻ và người sau không chắc gì thấy người trước thả thẻ mà mình không hưởng ứng. Cứ như thế đến khi xong lượt và BTC ra chọn theo số thẻ đã được thả.
    Như vậy nói lên được điều gì?
    Theo em nghĩ, với những gì mình tâm đắc và gởi lên chưa chắc đã được ban giám khảo trân trọng vì họ phải chọn hàng ngàn bức ảnh. Cũng không thể trách được. Thi mà.

Vậy, anh em mình chụp ảnh vì cái gì? Nếu vì những cuộc thi chắc chả ai theo đuổi cái thú này, vừa thích thú nhưng cũng nhiều đau thương.

Em biết bác cũng như em, muốn chia sẻ những cái mình nhìn thấy, những nơi mình biết... qua đó gởi một thông điệp nào mình thích, giới thiệu quê hương hoặc những vùng đất mới mẻ với mọi người chẳng hạn, thế là đủ, nếu đựơc mọi người hưởng ứng thì dăm hoặc mười cái giải thưởng kia có nghĩa gì? Ảnh đẹp hay xấu cũng do nhiều người cảm nhận khác nhau, chỉ cần cái tâm là đủ.
    Nếu ai đã từng làm bài phóng sự hay loạt ảnh gởi lên diễn đàn mới thấu hiểu được nhiệt tình của bác, ngồi trau chuốt từng cái ảnh cho tương đối và câu chữ cũng phải xem đi xem lại mới gởi lên. Em cũng vậy nên hiểu bác nhiều.

Em biết là mình chưa trải nghiệm nhiều như bác, nhưng vẫn mạo muội đôi lời trong topic của bác, nếu quá lố mong bác bỏ quá cho em, mục đích chính của em là mong bác tiếp tục.
    Mong ảnh của bác.

Em
    thanhcong67
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng