Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 16 / 16

Chủ đề: Cùng 1 giá trị EV... bức ảnh có khác nhau và khác thế nào?

Quote Được gửi bởi Rongconvn View Post
    Để có 1 bức ảnh đúng sáng thì ta nên cố gắng để cái thước EV về vị trí 0 sau đó sau khi chụp thì sẽ qđ xem nên tăng hay giảm EV. hình như về cái này cũng có bài trong vnphoto nói rồi
    cái đó là exposure compensation, là bù sáng bác ạ, khác với EV bác chủ nói

Quote Được gửi bởi Rongconvn View Post
    Để có 1 bức ảnh đúng sáng thì ta nên cố gắng để cái thước EV về vị trí 0 sau đó sau khi chụp thì sẽ qđ xem nên tăng hay giảm EV. hình như về cái này cũng có bài trong vnphoto nói rồi
    cái này là sai hoàn toàn ạ.

Trước tiên các bác phải có cái j làm mốc đã ạ. - tức là đo sáng vào đâu. Nghĩa là các bác phải xác định cái gì là chủ thể cần đúng sáng. chủ thể đấy phát sáng hay bị phản sáng, xung quanh chủ thể đấy bị om sáng hay dư sáng

từ đấy mới có cái ev đc. Chứ không phải lúc nào thanh ev cũng cân bằng là cho ra ảnh đúng sáng. cái ev đấy là trung bình ev của vùng - điểm được đo mang tính tham khảo thôi

Đấy là về lý thuyết, còn về thực thế, nếu chụp RAW các bác có thể cứu đc 4 đến 9 tốc tùy máy. ;)) nên em chả thấy xoắn lắm

Quote Được gửi bởi hungdu View Post
    @nguyetlove: thanks bác, mình đã giới hạn sự thay đổi cảnh & ánh sáng rồi mà... mình muốn quan tâm ngoài cái được viết trên các web thì thực tế ảnh sẽ trông/ nhìn khác nhau thế nào...
    Thực sự mình không hiểu câu hỏi của bạn. Vì những lý do sau đây:
    1.
    mình muốn quan tâm ngoài cái được viết trên các web
    .
    Ngoài những cái trên web là những cái nào? Bạn viết chung chung như vậy thì mình biết đằng nào mà tránh những cái "ngoài" ấy.

2.
    ảnh sẽ trông/ nhìn khác nhau thế nào
    Giống và khác so với cái gì?

Cộng đồng thành viên trên diễn đàn chỉ trả lời cho bạn được khi bạn có câu hỏi chặt chẽ

thực sự mà nói em đọc đi đọc lại vẫn ko hiểu đc hết ý của bác chủ thớt :D

@all: cùng 1 điều kiện sáng thì có tổ hợp iso+f+speed cái này trên web đã có, ý mình là kiến thức căn bản theo dạng lý thuyết về ánh sáng thu được EV.
    Cái khác nhau của 3 yếu tố trên dẫn đến cái gọi là hiệu ứng: noise, dof, blur,.... mà trong box nhiếp ảnh căn bản cũng đã nói.

Để em chuyển câu hỏi cho nó dễ hiểu (cùng máy & ống kính, tiêu cự nhé; Để lên tripod (fix khung ảnh), và điều kiện ánh sáng không đổi (giả định):
    - Máy ảnh se đo sáng ra giá trị ISO 100/ f4/ speed 1/200 (ví dụ). chụp 1 tấm.
    - Chuyển khẩu sang f8 (ví dụ thế) máy sẽ cho thông số còn lại (giống chế độ Av): chụp 1 tấm.
    - Chuyển sang f11/ f16/ f22 máy cũng sẽ chọn thông số còn lại (để có cùng EV): chụp.

Các bức ảnh khác nhau thế nào nếu nhìn bằng mắt. Em để bằng mắt là muốn nêu lên vấn đề chụp ảnh để cho ngươi thường xem chứ không phải để xem exif, histogram, hay zoom xx lần kiểm tra.

Sorry là làm các bác lẫn lộn, nhưng vì em cũng đang không hiểu/ không biết... nên khó diễn tả cho các bác mạch lạc được. Và cũng vì thế em mới vào đây hỏi.

Thanks các bác đã hồi âm...

Mình rất muốn trả lời câu hỏi này của bạn. Nhưng thực sự mình không biết nên bắt đầu từ đâu. Mình chỉ xin nói về độ nét trong các ví dụ bạn đưa
    Ví dụ 1. Ảnh khá nét ở trung tâm. Độ nét giảm dần ở rìa ảnh
    Ví dụ 2. Ảnh nét và nét đều ở cả trung tâm và rìa ảnh
    Ví dụ 3. Ảnh nét đều ở cả trung tâm và rìa ảnh, độ đều hơn VD 2, nhưng độ nét không bằng.

Tuy nhiên, đối với 3 trường hợp trên, nếu chỉ nhìn thoáng quá bằng mắt thường, thì thấy độ nét của cả 3 VD đều chấp nhận được.

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12