Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Dân ngoại đạo hỏi các bro về lense của cz

Dân ngoại đạo hỏi các bro về lense của cz

Em mới chập chững chơi MF, mà search mãi chả thấy nên mạnh mồm xin hỏi các cao nhân

1 - em thấy len cz chia là các họ: flektogon, distagon, plannar, biometar ..., cho em hỏi chia thế là chia thế nào, chất lượng quang học các len thế nào.

2 - em lại thấy len cz lại có non-MC, MC trắng, MC đỏ, T* ... lại cho em hỏi ngu là lớp coat nào tương ứng với thấu kính ED, cái nào tương ứng với công nghệ phủ nano. :(

3 - em có con flektogon 50 f4 MC đỏ (mount P6), nhưng thấy hassy lại là 50 f4 distagon T*. bên p6 chỉ có 40 f4 distagon. vậy quay lại câu hỏi 1 là distagon với flektogon khác nhau cái gì. con 50f4 flektogon của em vì chưa móc đâu đc cái hood, nên chụp ngược sáng halo và flare có thể nói là không chấp nhận đc :(. không biết đồng chí distagon của hassy chụp có bị thế không :(

Thực sự trước kia em quen nikon, chia len rất dễ hiểu, giờ sang cz thấy đau đầu quá
    Được sửa bởi asazy lúc 03:22 AM ngày 17-03-2011

Chào bác, em cũng chập chững chơi MF nên cố gắng trả lời những gì mình biết và mong các bác khác cũng đóng góp kiến thưc về MF ^^

1. MF chia họ là để nói về cái tiêu cự.

2. theo e biết thì T* là dòng cao cấp của MF CZ, mà nghe bác nói Nano em nghĩ bác xài Nikon, mà Nikon thì hơi khó chơi MF CZ đó bác.

3. em hg biêt rồi :D
    Quá Khứ: 7D/5D2/X100/A77/5D3/RX1/M9P/1DX
    Hiện tại: M240/A7R
    Tương lai: đi du lịch

Quote Được gửi bởi hyksos View Post
    Chào bác, em cũng chập chững chơi MF nên cố gắng trả lời những gì mình biết và mong các bác khác cũng đóng góp kiến thưc về MF ^^

1. MF chia họ là để nói về cái tiêu cự.
    Không hẳn bác ạ, theo em thì chia họ như thế này trong dòng CZ là để nhóm các công thức thấu kính.

Bởi nếu chia theo tiêu cự, tại sao đã có M42 Pancolar 50/1.8 rồi sao lại có M42 Pancolar 80/2.8?

Quote Được gửi bởi hyksos View Post

...
    2. theo e biết thì T* là dòng cao cấp của MF CZ, mà nghe bác nói Nano em nghĩ bác xài Nikon, mà Nikon thì hơi khó chơi MF CZ đó bác.

...
    Theo em thì body Nikon hơi kén về lens M42 và 1 số dòng lens khác.
    Nói đến T* là nói đến ngàm C/Y của CZ chứ không bao giờ CZJ M42 hoặc CZJ PB có T*.

1. Đúng như bác BX20 nói, các họ distagon/planar/flektogon/biometar là tên của các công thức kính chứ không phải được chia theo tiêu cự. Công thức kính mà em khoái nhất là Planar và distagon. Có cả Biogon nữa cũng rất hay nhưng em chưa dùng (cái này cho contax G)

2. Lớp tráng phủ MC trắng/đỏ thường có trên lens M42 của carl zeiss. Còn T* thì hiện đại hơn (và có lẽ cũng tốt hơn). T* có thể so sánh với lớp phủ nano của Nikon. Còn ED thì em không biết là gì (vì em ko rành Nikon).

3. Em nghĩ lớp tráng phủ giúp chống halo và flare nhiều hơn là công thức kính. Do hass có lớp tráng phủ T* nên có thể sẽ tốt hơn là MC đỏ của P6

@BX20: cám ơn bác vì thông tin hữu ích này, ghi xuống tập liền hehe
    @Pen: tại sao bác thích Planar và Distagon, bác có fie6n khi làm 1 số review = trải wa kinh nghiệm của bác cho bà con học hỏi dc hg ạ.?
    Quá Khứ: 7D/5D2/X100/A77/5D3/RX1/M9P/1DX
    Hiện tại: M240/A7R
    Tương lai: đi du lịch

Dạ em 35mm em chơi dàn ais nikon thôi, em không chơi m42 cz. Em hỏi czj cho medium format chứ không phải manual focus ạ :(

Lớp tráng phủ ed của nikon là lớp tráng phủ chống lóa, chống tán xạ rồi - nó chính là viền vàng nikon (ngang viền đỏ L canon và L đỏ maniya). Còn công nghệ nano là công nghệ phủ kính ngoài khác nữa, chống lóa ưu việt hơn và mới xuất hiện có mấy năm gần đây. kiểu này sống chết cũng phải lôi con hassy với distagon về mới được.

Em mới đọc được 1 họ là tessar - thì là chỉ có 4 thấu kính. không biết các họ khác khác nhau cái gì, không biết có bác nào nắm rõ lịch sử và xuất xứ tên gọi không

Em mới chỉ biết cách đặt tên của nikon và leica, đang tìm hiểu thêm czj

planar có phải công thức của len trên mấy con rollei không ý nhỉ :-?

Em tìm hiểu được thêm planar là công nghệ làm len với 5 thấu kính, biometar chính là planar sau khi đông đức tây đức bị tách ra.
    biometar và planar khác nhau cơ bản ở hệ kính trước với hệ kính giữa, nhưng nhìn tổng thế thì khá giống nhau

Về 2 dòng distagon và flektogon, là 2 dòng len xuẩt hiện đồng thời. distagon là len của new zeiss - tây đức, flektogon là len của zeiss jena - đông đức

Ai có thêm kiến thức về cz vì viết hết vào đây, rồi em sẽ tổng hợp lại cho mọi người có cái nhìn chung nhá :D
    Được sửa bởi asazy lúc 04:24 PM ngày 18-03-2011