Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 47

Chủ đề: lens cho nikon d700

lens cho nikon d700

các bác cho e hỏi là nếu nikon d700 thì xài với lens nào,có lens nào rẻ tiền như lens kit cho mới tập chụp ko?
    e định mua nikon d700,định chụp phong cảnh,chân dung,lưu niệm,hoa lá,dường phố
    e dự định là: nếu chụp chân dung thì dùng nikon 85mm f1.8,macro thì dùng tảmon 90mm f1.8,các bác thấy full frame xài những lens này có dc ko?
    e thấy có nhiều tranh luận giữ nikon d700 và canon 5d ii ,vậy nikon d700 mình có thể cài tone màu giống 5d ii dc ko?
    cám ơn các bác

Em đang thắc mắc là nếu bác muốn có cái tone màu như 5D MkII sao bác ko mua béng luôn em Cà lông đó mà dùng có phải đỡ nhọc ko nhỉ, bác tính mua D700 mà lại tơ tưởng về tone màu Nầm Dê II, em thua.
    Những cái lens bác nêu đều là những lens tốt, xài trên full frame quá được. Tất nhêin lens nào cũng có ưu và nhược điểm, quan trọng là bác có tận dụng được ưu điểm của em nó hay ko thôi.
    Ni Lông Dê Bảy Cờ Him với mấy cái ống bơ, cứ thế mà phơ

Quote Được gửi bởi ngamban View Post
    Em đang thắc mắc là nếu bác muốn có cái tone màu như 5D MkII sao bác ko mua béng luôn em Cà lông đó mà dùng có phải đỡ nhọc ko nhỉ, bác tính mua D700 mà lại tơ tưởng về tone màu Nầm Dê II, em thua.
    Những cái lens bác nêu đều là những lens tốt, xài trên full frame quá được. Tất nhêin lens nào cũng có ưu và nhược điểm, quan trọng là bác có tận dụng được ưu điểm của em nó hay ko thôi.
    nếu như nikon d700 có thể cài đặt tone màu như 5d ii thì chẳng phải mình sẽ có 2 tone màu khác nhau sao?e ko có tiền để mua luôn 5d ii đâu bác ạ

Bác mới tập chụp mà mua D700 và muốn Lens kit rẽ tiền thì bác nên suy nghĩ lại kẻo mua 1 thời gian lại muốn bán đi và "xuống đời" mà cũng chẳng có cái định nghĩa Lens kit rẽ tiền cho FX đâu trừ khi bác mua Lens của các hãng khác như Tamron, Tokina, Sigma v..v..

Nếu có điều kiện chơi Lens xịn thì hãy chơi FX còn không thì nên chơi DX dư tiền đầu tư Lens xịn

Quote Được gửi bởi happyeveryday View Post
    nếu như nikon d700 có thể cài đặt tone màu như 5d ii thì chẳng phải mình sẽ có 2 tone màu khác nhau sao?e ko có tiền để mua luôn 5d ii đâu bác ạ
    Bác có tiền mua D700, nhưng ko có tiền mua 5D MkII, thế thì em cũng chịu bác. Ý em ko phải là mua 2 con cùng lúc (trù khi bác dư tiền, ko biết làm gì)
    Chuyện cài đặt được thì tất nhiên là có thể làm được nếu bác biết chỉnh WB cho đúng cách.
    Nói đi nói lại loằng ngoằng quá, nếu bác "mới tập chụp" mà lại muốn tìm một "lens kit rẻ tiền" để chụp hổ lốn các thể loại thì cũng được thôi, cơ mà ảnh nó có ko như ý bác thì lúc đó bác đừng chửi em máy, tội nhiệp em nó. Mà suy cho cùng cũng chả nói được em nào nên xếp vào loại kit rẻ tiền cho FX cả.
    Em thấy bác Zenki nói chuẩn đấy ạ. Nếu mua D700 mà vụ lens bac ko phải cố thì nên mua, còn ko thì dùng DX cho nó lành, cả lố lens DX cũng còn ngon choét.

Quote Được gửi bởi ngamban View Post
    Bác có tiền mua D700, nhưng ko có tiền mua 5D MkII, thế thì em cũng chịu bác. Ý em ko phải là mua 2 con cùng lúc (trù khi bác dư tiền, ko biết làm gì)
    Chuyện cài đặt được thì tất nhiên là có thể làm được nếu bác biết chỉnh WB cho đúng cách.
    Nói đi nói lại loằng ngoằng quá, nếu bác "mới tập chụp" mà lại muốn tìm một "lens kit rẻ tiền" để chụp hổ lốn các thể loại thì cũng được thôi, cơ mà ảnh nó có ko như ý bác thì lúc đó bác đừng chửi em máy, tội nhiệp em nó. Mà suy cho cùng cũng chả nói được em nào nên xếp vào loại kit rẻ tiền cho FX cả.
    Em thấy bác Zenki nói chuẩn đấy ạ. Nếu mua D700 mà vụ lens bac ko phải cố thì nên mua, còn ko thì dùng DX cho nó lành, cả lố lens DX cũng còn ngon choét.
    vậy nếu e dùng $1000 để mua lens thì mua những lens gì?
    full frame có xài dc những lens for hoặc là nikon lens cho máy crop ko bác?hình đẹp ko ?
    thí dụ như là:nikon AF 85mm 85 f/1.8 F1.8 D,hay tamron

Những lens nào dành cho FX đều xài được tuốt luốt, kể cả chính hãng lẫn hàng for như Tokina, Sigma hay Tamron. Nếu là lén chỉ dành cho crop thì vẫn cắm lên được, nhưng khi đó D700 sẽ tự chuyển về mode DX. Mà chả mấy ai lại bỏ tiền mua lens DX để cắm trên FX cả, phí cả cái lens lẫn cái máy. Còn chuyện hình có đẹp ko thì bác hỏi thế khó quá, vì ngay cả lens chính hãng cũng có lens cho chất lượng tốt, có những lens cũng bình thường và thậm chí cũng có những lens kém.
    Ví dụ bác đưa ra là em AF-D 85mm 1.8 thì đó là một lens quá tốt, cho chất lượng ảnh quá ngon ấy ạ.
    Một số dấu hiệu nhận biết để phân biệt lens cho FX:
    - Nikon: cứ lens nào nó ko có chữ DX trên thân lens là bác cắm trên FX ngon
    - Tamron: những lens có kí hiệu Di là dành cho FX (DiII là dành cho DX)
    - Sigma: những lens của những thế hệ mới trong vài năm trở lại đây thì cứ lens nào có chữ DG là bác cắm lên FX vô tư (DC là dành cho DX)
    - Tokina: cũng tương tự như với lens Nikon, lens nào ko có chữ DX là bác cắm trên FX thoải mái.
    Đại loại là thế, trong một rừng lens thì quả thật rất khó chọn nhất là bác muốn chụp quá nhiều thể loại khác nhau.

Bỏ cả đống tiền ra mua D700 về cắm lens DX thì dở hơi lắm bác

Nếu bác có khoảng $1000 thì Option này cũng ok

Phong cảnh & đường phố - Nikkor 35F2D

Chân dung, lưu niệm - Nikkor 85 1.8D

Hoa lá cành - Tamron 90 2.8 (Không có 1.8 như bác nói ở trên đâu)
    Được sửa bởi Zenki lúc 06:39 AM ngày 16-03-2011

bác chịu khó kiếm afs 28-70 vừa tầm tiền cho các nhu cầu thông dụng của bác, còn ít tiền hơn nữa thì kiếm 24-85 2.8-4. Mới chơi mà phang thẳng cánh thế này thì phí ngu cũng nặng hơn người khác đấy( em nói bác đừng giận vì anh em mua máy ai cũng phải mất phí ngu ít nhiều trước khi tìm được option ưng ý)

cám ơn các bác
    nhưng bác ngamban cho e hỏi là e nghe những bác khác nói là lens nào của nikon có chữ dx trên body thì ko sử dụng dc cho full frame phải ko?còn lens fix là như thế nào?
    http://www.google.com.vn/giaidap/thr...55434fe43b4899
    các bác cho e hỏi là kí hiệu lens như thế nào thì biết phù hợp cho d700?vì e còn mù tịt nên mong các bác giải thích cho e
    xin cám ơn các bác
    Được sửa bởi happyeveryday lúc 08:20 AM ngày 16-03-2011

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng