Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Những điểm khác nhau giữa FF và crop

Những điểm khác nhau giữa FF và crop

Sẽ có nhiều điểm khác biệt đương nhiên, ví dụ như FF rộng hơn Crop, FF mắc tiền hơn Crop,... nhưng em muốn nhờ anh em chia sẻ thêm những khác biệt khác về mặt kỹ thuật.

Riêng em, em thấy xài FF được lợi về DOF (dành cho bác nào thích chơi DOF mỏng). Cùng 1 cái lens, cắm lên Crop, để khung hình có thể bao phủ từ đầu tới chân của mẫu, người xài Crop phải đứng cách mẫu xa hơn người xài FF. Và khi mở cùng 1 khẩu, với điểm lấy nét càng cách xa máy bao nhiêu thì DOF sẽ càng dày bấy nhiêu.

Anh em nào có điều kiện xài cả hai thì chia sẻ thêm cho em cũng như các anh em mới chơi học hỏi thêm nhé!

Thanks,

FF màu đẹp hơn CROP, giải chuyển màu phê hơn,ít noise hơn crop. Hết ! Hầu hết bây giờ ai có kinh tế thì lên FF, ở CANON là 5D, 5D mark II, các dòng 1Ds .
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

Quote Được gửi bởi hunglvq View Post

Riêng em, em thấy xài FF được lợi về DOF (dành cho bác nào thích chơi DOF mỏng). Cùng 1 cái lens, cắm lên Crop, để khung hình có thể bao phủ từ đầu tới chân của mẫu, người xài Crop phải đứng cách mẫu xa hơn người xài FF. Và khi mở cùng 1 khẩu, với điểm lấy nét càng cách xa máy bao nhiêu thì DOF sẽ càng dày bấy nhiêu.

Thanks,
    Em lại cho là: FF sẽ cho DOF dày hơn Cr với cùng 1 lens.
    Em gà các bác sửa giúp ạ

"IEM là gà ,
    IEM trong chuồng gà "

Quote Được gửi bởi roll2508 View Post
    Em gà các bác sửa giúp ạ
    Bác ấy đúng rồi bác Roll à! Thử hình dung lại theo ý bác ấy nói, bác sẽ thấy bac ấy đúng.

Em cũng nghĩ như bác chủ, muốn chụp cùng 1 vật với cùng khung hình thì FF cho phép đứng gần mẫu hơn crop sẽ cho DOF mỏng hơn crop. Còn ý bác gì nói FF ít noise hơn crop thì chắc đúng trên Ni, Ca, chứ So thì sai tè le :D

Có cái zí dụ này nè bác Chả Giò, cũng cái ống macro 100 f2.8, mở cùng khẩu 5.6:
    - Bác chụp headshot cho mẫu, DOF có thể phủ hết nửa mặt của mẫu. DOF lúc này dày khoảng 10-12cm
    - Với cũng khẩu đó, bác dzí vô trái nhãn chụp macro, DOF chỉ phủ khoảng nửa trái nhãn, chắc khoảng 1-1.5cm thôi.

Càng dzí gần nó càng mỏng đó bác. Đó là lý do tại sao khi chụp macro, phải khép khẩu rất nhỏ. Và khẩu nhỏ nhất của ống macro này em thấy là F/32.

<P.S Độ dày của DOF trên đây em chỉ dùng để minh họa cho dễ hiểu thôi nghen, ko chính xác lắm đâu! >

Quote Được gửi bởi roll2508 View Post
    Em gà các bác sửa giúp ạ
    Được sửa bởi hunglvq lúc 05:12 PM ngày 15-03-2011

Iem đồng ý với bác!

Quote Được gửi bởi onelight View Post
    Em cũng nghĩ như bác chủ, muốn chụp cùng 1 vật với cùng khung hình thì FF cho phép đứng gần mẫu hơn crop sẽ cho DOF mỏng hơn crop. Còn ý bác gì nói FF ít noise hơn crop thì chắc đúng trên Ni, Ca, chứ So thì sai tè le :D

hihi.
    Em xin lỗi, em đọc loáng qua, nghĩ là cùng điều kiện, chỉ thay mỗi cái body. Thì Crop lợi về tiêu cự nên Dof sẽ mỏng hơn.
    )
    xí hổ quá.

"IEM là gà ,
    IEM trong chuồng gà "

Bác Roll khách sáo quá! Hôm nào nhất định phải off chai với bác.

chiều nay đi các bác, off chai lun
    A900 # min 2870G - 85f1.4 - 200f2.8APO HSG (min 2x APO) - 75300 BB - 5400HS

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng