Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 24

Chủ đề: B&W Portrait Converted. Need Help ! :)

B&W Portrait Converted. Need Help ! :)

Báo cáo các bác,

Trên đây là 3 cái practices của em về convert B&W, và cần nhận xét của các bác.

- Em dùng Channel mixer để convert (R+G+B ~ 100%)
    - Sau đó là tí level, tí contrast...

Thú thật là em làm mò hoàn toàn, nên chẳng nhớ thông số cụ thể của từng step. Cứ ngồi co co, kéo kéo và preview. Và em chỉnh trên toàn bộ ảnh, chứ k0 select riêng vùng nào cả.

Em chẳng thấy nó có chút không khí của một cái ảnh B&W gì cả. Cứ quê quê thế nào ấy. Nhưng vẫn phải post lên để các bác góp ý.

Trong lúc chờ một cái tutorial hoàn chỉnh, các bác xem mấy cái thực nghiệm trên cần phải cải thiện ở chỗ nào.

Quả thật là rất lúng túng, các bác ạ.

Welcome nồng nhiệt mọi ý kiến của các bác.

Tớ thấy là mỗi người có 1 cách convert BW riêng, nhiều bác ở đây ngồi kéo channel mix như nhà pắc-kin-sơn, có bác dùng cái WorkPro của Fredmiranda (cái này khá lợi hại vì có thêm nhiều filter để tạo thêm hiệu ứng cũng như có phần smart mix khá hay)... Tuy nhiên theo cá nhân tớ thì vẫn làm thủ công bằng cái anh Filtre. Át chụp phim đen trắng rồi thì chắc cũng biết sắc độ đen-trắng-xám nó rõ thế nào. Nhất là cái màu xám.

3 cái ảnh trên thì tấm đầu tiên là chuyển đạt hơn cả tuy màu đen chưa tới lắm.

Tấm thứ 2 bị ám màu xanh nhiều, nhìn ảnh toàn màu xám. Tấm thứ 3 cũng thế. Cả 3 tấm đều thiếu một chút contrast nữa.

Tớ cũng gửi nhờ 1 tấm vào đây, mong các bác khác góp ý chung cho luôn thì tốt quá nhất là các bác nào rành về color management

Cả 4 ảnh của 2 bác tôi vẫn chưa thấy phê, hình như vẫn còn thiếu thiếu cái gì đó. Theo tôi hình như màu đen chưa đen tuyền, màu trắng cũng vậy.

Hôm nọ một bác Bờ-rồ chỉnh hộ cho 1 ảnh, ngồi xem bác convert thì nghe bảo dân pro ít sử dụng filter chủ yếu sử dụng Image/Calculation để cân chỉnh thông số. Ảnh convert ra là chuẩn luôn khỏi cần contrast hay level khỉ gió gì cả ;).
    Cựu Chủ tiệm tạp hóa CANON cuối phố

Mấy cái trên là còn đẹp đấy, chứ ảnh tôi convert thì đúng là vứt rác.

Mấy lần nhìn thấy ảnh của xichlo convert thấy đẹp thật, nhất là cái chùm ảnh biểu tình ở Washington nhìn cứ như là chụp bằng film đen trắng thật.

Nhờ bác Ducnc chủ tiệm tạp hóa Canon, chỉ cần xách cái Canon XL2 theo người lần tới bác đến Bờ Hồ nhờ convert ảnh, là anh em học hỏi được từng bước cơ bản ngay Vớ vẩn in ra đĩa DVD bán. Hiện tôi cũng thấy có một số đĩa DVD dạy các kiểu căn bản để học PS, giá cũng chát phết. Mua vài đĩa cũng mất vài trăm rồi, nhưng học kiểu đấy có vẻ nhanh hơn là ngồi đọc sách xong làm theo, lúc sau làm lại , quên mất lại giở sách tìm cái trang đấy còn DVD thì chỉ cần nhấp remote control một cái là tới charpter cần tìm.
    Được sửa bởi netwalker lúc 09:17 PM ngày 19-06-2005

Bác Net cứ đùa tôi, Ducnc ở HCM mà bác xui mò ra tận HN để nhờ convert ảnh thì chít cheo....hehe.

Quote Được gửi bởi netwalker
    ....Nhờ bác Ducnc chủ tiệm tạp hóa Canon, chỉ cần xách cái Canon XL2 theo người lần tới bác đến Bờ Hồ nhờ convert ảnh, là anh em học hỏi được từng bước cơ bản ngay Vớ vẩn in ra đĩa DVD bán....
    Cựu Chủ tiệm tạp hóa CANON cuối phố

Đâu có, viết lộn!

Lần tới bác đến gặp mấy bác Bờ Rồ chứ không phải Bờ Hồ bác cố gắng ghi chép, quay băng gì đó, về giảng lại cho anh em, chứ bác vứt ra có mấy chữ "Image/Calculation" với "khỉ gió" thì em cũng không biết bắt đầu từ đâu :(

Cheers!

:dodo:
    Được sửa bởi netwalker lúc 09:53 PM ngày 19-06-2005

Em thì chỉ dám đứng ở xa ngắm các bác múa PS thôi tuy nhiên em thấy ảnh convert sang đen trắng của các bác mịn màng quá, thiếu độ tương phản mạnh nên chẳng giống ảnh đen trắng gốc trong sách hay trong triển lãm gì cả

Bác Ducnc ơi, hôm đó em cũng ngồi xem bac N. chỉnh BW. Đúng là bác ta dùng calculation nhưng ảnh của bác ấy làm để bán lịch, làm chế bản nên mới chỉnh trên CMYK, anh em mình căn chỉnh trên RBG nên có chọc toét mắt cũng không thể, nếu chỉnh kiểu ấy. Apham nói chí lý đúng, chúng ta ở đây kể cả những người convert BW tốt nhất vẫn bị cái ám ảnh digital trong đầu nên khi chỉnh BW nhìn vẫn cứ trong veo và kém tương phản (sợ bị chát mất highlight). Có lẽ em lại phải mua mấy cuộn Tmax chụp rồi nghiên cứu lại cách mình chỉnh từ trước đến giờ vậy.

lệnh Caculation dùng để tạo masks, ko phải là tool dùng để convert BW đâu ạ
    --

6 elements of design: line, shape, form, texture, pattern, color.
    chỉ khi nào color trở nên distracting, người ta mới bỏ color đi. có nghĩa là, ngay từ lúc chụp, người ta đã phải chú ý đến 5 elements còn lại rồi. em thấy mấy hình trên, color là cái làm nên cái hồn của bức hình, nên khi bác convert tới convert lui vẫn không vừa ý .. là vì vậy.
    ngoài ra, digital noise nó khác hẳn với film grain. khi chụp với digital, bác đã cố hết sức để giảm noise rồi, cho nên hình nó rất mịn. nhưng film grain là một trong những yếu tố rất quan trọng tạo nên cái mood của bức hình, cái đó digital noise không làm được (hoặc làm được nhưng rất rất khó). ai đã chụp film BW chắc chắn biết rất rõ sự khác biệt này.
    không phải hình nào cũng convert được đâu.
    --

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng