Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Sekonic L-358 có điều khiển được flash trigger ?

Sekonic L-358 có điều khiển được flash trigger ?

Em đang có ý định mua con Sekonic L-358 vì coi trong intro có giới thiệu chức năng đo sáng đèn flash bằng cách kích trigger của đèn từ xa.
    Em hiện đang dùng Youngnuo flash trigger CTR-301P , xin hỏi trong 4rum mình có bác nào đã dùng qua,thì con sekonic L-358 này có kích đc mấy con trigger trên hay ko ?
    Và nếu được, thì bản thân con sekonic hay liệu có phải mua thêm Sekonic Radio Triggering Module RT-32 thì mới có thể dùng ? vì em đọc thấy nó ghi là cái plugin này là kích bằng sóng radio , còn mấy con trên của em là dùng sóng hồng ngoại
    Cảm ơn.
    ‎|If you don't step forward, you're always in the same place|

theo em biết Sekonic chỉ trigger đc với PocketWizard thôi. Có 2 loại Radio Triggering Module là RT-32FCC (cho US or Canada) và RT-32CE (cho EU countries) PocketWizard cũng vậy. Khi mua phải chú ý module giống nhau thì mới hiểu nhau đc.
    Amateurs talk about equipment-Pros talk about money-Masters talk about light
    www.phucthang.net

mọi thiết bị đo sáng, đều có thể kích dc mọi trigger trên đời, chỉ cần gắn slave vào thui
    0902742790
    Flik
    Facebook

Quote Được gửi bởi pro-k View Post
    mọi thiết bị đo sáng, đều có thể kích dc mọi trigger trên đời, chỉ cần gắn slave vào thui
    ý bác pro-K là nói đến optical slave fai ko ? có thể nói rõ thêm cho em hiểu hơn về vụ gắn slave vào được ko ? bởi vì khi dùng slave như vậy ,chủ thể có thể bị ảnh hưởng thêm nguồn sáng từ đèn slave , liệu thiêt bị có bị ảnh hưởng đo sáng vật thể ?
    em đang tìm hiểu vì vụ này mà em phân vân giữa 2 model L-308S và L-358 đấy ạ.
    cảm ơn bác .
    Được sửa bởi quang vinh lif lúc 02:38 AM ngày 11-03-2011

gắn cục slave của trigger vào ấy, chư ko phải đèn slave
    0902742790
    Flik
    Facebook

Thật tình em đọc mấy lần vẫn chưa hiểu đc ý bác , bác cảm phiền cho em 1 cái hình minh họa được ko? thông cảm em chỉ mới tìm hiểu strobist nên chưa rành lắm
    Bác có kinh nghiệm về studio , bác có thể cho em vài cảm nhận về sự khác nhau giữa 2 thằng sekonic L-308 và L-358 đc ko? và ngoài sekonic thì còn hãng nào sản xuất đo sáng tốt trong tầm tiền khoảng 200usd?
    Được sửa bởi quang vinh lif lúc 11:30 AM ngày 11-03-2011

hay quá, cám ơn pro-k nhé ! để tối nay thử liền xem sao
    Được sửa bởi us5767 lúc 11:43 AM ngày 11-03-2011
    Amateurs talk about equipment-Pros talk about money-Masters talk about light
    www.phucthang.net

Quote Được gửi bởi quang vinh lif View Post
    Thật tình em đọc mấy lần vẫn chưa hiểu đc ý bác , bác cảm phiền cho em 1 cái hình minh họa được ko? thông cảm em chỉ mới tìm hiểu strobist nên chưa rành lắm
    Bác có kinh nghiệm về studio , bác có thể cho em vài cảm nhận về sự khác nhau giữa 2 thằng sekonic L-308 và L-358 đc ko? và ngoài sekonic thì còn hãng nào sản xuất đo sáng tốt trong tầm tiền khoảng 200usd?
    cái cục slave là cái cục khi chụp ta gắn lên cái hot shoe của máy ảnh.

ngoai ra bac co thể mua của minolta cụng dc
    0902742790
    Flik
    Facebook

cái cục slave là cái cục khi chụp ta gắn lên cái hot shoe của máy ảnh.

ngoai ra bac co thể mua của minolta cụng dc
    Lần đầu tiên em nghe cái khái niệm này luôn. Theo em được biết, trong strobist, người ta gọi thiết bị để kích-đèn-không-dây gồm 1 bộ gọi là bộ thu-phát (bao gồm thiết bị thu và thiết bị phát), tiếng anh gọi là transmitter và receiver. Trong đó thiết bị thường được gắn lên hotshoe của máy ảnh được gọi là transmitter hay còn được gọi là bộ phát.

Nói thêm là với PocketWizard, loại Plus II thì không phân biệt đâu là transmitter và đâu là receiver, nó được đặt tên là transceiver. Cứ gắn nó vào hotshoe thì nó mang chức năng transmitter, và gắn vào đèn các loại thì nó mang chức năng receiver.

Cái này phát biểu hơi bị tự tin, những thiết bị đo sáng cũ dùng cơ phận, hiển thị bằng kim. Hầu hết đều không đo được với ánh sáng strobish.

Quote Được gửi bởi quang vinh lif View Post
    Em đang có ý định mua con Sekonic L-358 vì coi trong intro có giới thiệu chức năng đo sáng đèn flash bằng cách kích trigger của đèn từ xa.
    Em hiện đang dùng Youngnuo flash trigger CTR-301P , xin hỏi trong 4rum mình có bác nào đã dùng qua,thì con sekonic L-358 này có kích đc mấy con trigger trên hay ko ?
    Và nếu được, thì bản thân con sekonic hay liệu có phải mua thêm Sekonic Radio Triggering Module RT-32 thì mới có thể dùng ? vì em đọc thấy nó ghi là cái plugin này là kích bằng sóng radio , còn mấy con trên của em là dùng sóng hồng ngoại
    Cảm ơn.
    RT-32 là 1 module rời của Sekonic L-358, dùng để đồng bộ với các receiver của PocketWizard, trong trường hợp của bạn thì có lắp RT-32 thì cũng không đồng bộ được với Yongnuo CTR-301P, vì 2 loại thiết bị này không hỗ trợ nhau, nói cách khác là nó không hiểu tín hiệu của nhau. Và Yongnuo CTR-301P là thiết bị thu phát dùng sóng radio chứ không phải hồng ngoại.

Trường hợp của bạn có 2 cách giải quyết.

1. Nối transmitter (thiết bị phát) của Yongnuo CTR-301P vào Sekonic L-358 qua jack cắm sync cord. Cách này rườm rà và phải có chút kỹ thuật điện tử, bạn phải tháo transmitter và câu dây ra rồi mới cắm vào Sekonic L-358 vì transmitter không đưa ra lỗ cắm sẵn. Đồng thời chuyển Sekonic L-358 sang mod đo sáng có flash, có dây (trên màn hình Sekonic L-358 hiển thị hình tia chớp và chữ C - biểu tượng trên cùng, thứ 3 từ trái sang)

2. Chuyển Sekonic L-358 sang mod đo sáng có flash, không dây (biểu tượng trên cùng, thứ 4 từ trái sang, hoặc thứ 2 từ trái sang do em không nhớ chính xác là cái nào). Nhấn nút để đo sáng như thông thường, khi đó, biểu tượng tia chớp sẽ nhấp nháy và máy đo sáng sẽ ở chế độ chờ flash. Tiếp theo ta nhấn nút test flash trên Yongnuo CTR-301P, mục đích là để kích cho flash nhảy. Sau khi flash nhảy, nhìn lại máy đo sáng sẽ có kết quả đo sáng của máy.

Lưu ý là ngoài các chi tiết trên, các thao tác đo sáng thì vẫn như bình thường, không có gì khác với đo sáng với ambient.

2 cách trên có thể sử dụng với hầu hết các loại đo sáng của các hãng khác nhau, miễn là cái đo sáng đó có chức năng đo sáng với flash.

Hình ảnh minh họa em lấy từ internet, do em không có sẵn đúng loại thiết bị trong tay
    Được sửa bởi oabel lúc 04:59 PM ngày 11-03-2011
    Nokia 6120 classic 2.0Mp

@ oabel : cảm ơn bác đã hướng dẫn em rất nhiệt tình em đã hiểu thông rồi ạ
    @ pro-k : loại minolta em cũng có nghe nói đến nhưng bên này sao ko thấy có nhiều bác ạ.thôi chắc em dùng sekonic cho nó quen thuộc để có gì không biết cũng có các anh các bác chỉ bảo em dễ hơn

Cho em hỏi ở HCM có cửa hàng nào bán light meter sekonic ko các bác nhỉ ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng