Hiển thị kết quả từ 1 đến 3 / 3

Chủ đề: Xin được các bác chỉ giúp em chụp close-up

Smile Xin được các bác chỉ giúp em chụp close-up

Em mới tập chụp hình và mới mua được con Canon 500D kèm theo máy là kid 18-55mm. Em thay nhieu người chụp close-up bằng kit nay rất đẹp. Em mong các Bác có thể chỉ em cách chỉnh tiêu cự, tốc độ và iso để chụp được những bức ảnh close-up đẹp với kít 18-55mm. Em xin chân thành cám ơn.

Với Lens 18-55 đơn thuần thì em nghĩ không thể đáp ứng được nhu cầu của bác đâu. Bởi vì với xích độ nhỏ nhất (khoảng cách nhỏ nhất từ Lens để chủ thể) chưa đủ gần để đạt được độ phóng đại mong muốn. Hiện tại bác zoom Lens lên hết cỡ (tiêu cự 55), khẩu độ thì tùy tình huống (nhưng em nghĩ với khoảng cách chụp như vậy dù có mở khẩu hết cỡ vẫn không xóa phông nổi-xóa mù mịt), iso thì bác đừng để lớn quá (max: 300-400-em nghe mấy bác cao niên nói). Tuy nhiên, bác có thể mua thêm một số phụ kiện để có thể tăng độ phóng đại lên nhưng chi phí ko cao lắm: Filter Close up, Extension Tube AF (ống nối giữa Lens và Body), Raynox. Lúc này, khoảng cách chụp được rút ngắn đáng kể dẫn đến việc mở khẩu lớn sẽ làm cho DOF mỏng (đại khái là độ nét của tấm ảnh), bác phải chủ động khép khẩu. Khẩu khép như thế nào tùy vào tùy huống và tùy vào ý đồ. Em biết bấy nhiêu, em chia sẻ bấy nhiêu cùng bác, chúc bác nhanh làm chủ được thiết bị.

Cám ơn bác nhiều lắm.