View Poll Results: Áp dụng Feedback Score

Voters
47. You may not vote on this poll
  • Đồng ý

46 97.87%
  • Không đồng ý

0 0%
  • Ý kiến khác (vui lòng post vào topic bên dưới)

1 2.13%
Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 30

Chủ đề: Lấy ý kiến: Chức năng feedback score cài đặt trên VNPhoto

Em hoàn toàn ủng hộ Feedback score vì đó là một trong những căn cứ quan trọng để đánh giá uy tín người bán.

Chế tài "BQT treo nick 1 tháng đến vĩnh viễn đối với thành viên cho negative feedback sai" là cực kỳ cần thiết, để hạn chế cho negative feedback một cách tùy tiện (trên ebay, người bán sau khi nhận 1 negative feedback từ người mua hay "trả đũa" người mua 1 negative feedback chung chung VD như "crazy buyer", từ đó người mua muốn cho negative feedback cũng cần phải cân nhắc thật kỹ).

Xin lưu ý là một trang mua bán online lớn của Việt Nam đã áp dụng hệ thống itrader (như vnphoto đang dùng) nhưng sau đó phải gỡ ra vì hàng ngày có quá nhiều vụ kiện liên quan đến việc cho negative feedback từ thành viên (TV), lực lượng BQT dù đông đảo cũng không thể giải quyết và tốn rất nhiều thời gian vào việc "thụ lý, điều tra, khởi tố, xử và kết án". Thậm chí một số TV còn tính đến việc dùng dao kiếm (hàng thật chứ không phải để chém ... gió như trên vnphoto ) để xử lý lẫn nhau.

Trong quá trình áp dụng, sẽ xảy nhiều chuyện rất hài hước. VD: sau khi bán xong 1 món hàng nào đó, câu đầu tiên sẽ là: "Em sẽ vote cho bác, bác nhớ vote cho em nhé!" vì nếu có nhiều vote (+), nhỡ có bị 1 vote (-) cũng không bị dưới 50%. Khi 1 TV bị vote (-), TV đó ngay lập tức sẽ đăng bán vài món bâng quơ và nhờ người quen mua để nhận vote (+) bù lại,...

Tuy nhiên, em nghĩ cứ cho thử nghiệm, môi trường vnphoto có lẽ không nhiều "án", thỉnh thoảng có "án", đọc cũng vui

Cảm ơn bạn, hoàn toàn như bạn nghị, BQT đang xin ý kiến và chạy thử, chưa có gì chính thức cả.

Quote Được gửi bởi hungmx View Post
    Em hoàn toàn ủng hộ Feedback score vì đó là một trong những căn cứ quan trọng để đánh giá uy tín người bán.

Chế tài "BQT treo nick 1 tháng đến vĩnh viễn đối với thành viên cho negative feedback sai" là cực kỳ cần thiết, để hạn chế cho negative feedback một cách tùy tiện (trên ebay, người bán sau khi nhận 1 negative feedback từ người mua hay "trả đũa" người mua 1 negative feedback chung chung VD như "crazy buyer", từ đó người mua muốn cho negative feedback cũng cần phải cân nhắc thật kỹ).

Xin lưu ý là một trang mua bán online lớn của Việt Nam đã áp dụng hệ thống itrader (như vnphoto đang dùng) nhưng sau đó phải gỡ ra vì hàng ngày có quá nhiều vụ kiện liên quan đến việc cho negative feedback từ thành viên (TV), lực lượng BQT dù đông đảo cũng không thể giải quyết và tốn rất nhiều thời gian vào việc "thụ lý, điều tra, khởi tố, xử và kết án". Thậm chí một số TV còn tính đến việc dùng dao kiếm (hàng thật chứ không phải để chém ... gió như trên vnphoto ) để xử lý lẫn nhau.

Trong quá trình áp dụng, sẽ xảy nhiều chuyện rất hài hước. VD: sau khi bán xong 1 món hàng nào đó, câu đầu tiên sẽ là: "Em sẽ vote cho bác, bác nhớ vote cho em nhé!" vì nếu có nhiều vote (+), nhỡ có bị 1 vote (-) cũng không bị dưới 50%. Khi 1 TV bị vote (-), TV đó ngay lập tức sẽ đăng bán vài món bâng quơ và nhờ người quen mua để nhận vote (+) bù lại,...

Tuy nhiên, em nghĩ cứ cho thử nghiệm, môi trường vnphoto có lẽ không nhiều "án", thỉnh thoảng có "án", đọc cũng vui
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Cám ơn bác hungmx, ý kiến rất chính xác.

Bản thân em dùng eBay rất lâu rồi và người thân của apham đã làm cho eBay bên Mỹ nên cũng tham khảo các chức năng này nhiều, nói chung biện pháp nào cũng có 2 mặt và mình sẽ chọn cái nào có lợi nhất cho cộng đồng.
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Đồng ý cái ý này của Bác Dương.

Nhưng mình xin đóng góp thêm 1 ý là trong topic mua bán vẫn còn có lưu các history neg/pos feedback, admin nên căn cứ các này mà chấm điểm score cho các nick này, do đã mua bán lâu nay và đã có nhiều uy tín trên vnphoto này, đó cũng là căn cứ để các anh em mới vào có thể đánh giá các nick lâu nay mua bán uy tín trên này. Cái này mình nghĩ check lại và làm cũng mau chứ ko mất nhiều thời gian và cũng vì lợi ích anh em trên này.

em cũng xin góp 1 ý kiến.

ebay có positive feedback và negative feedback nhưng nó biết được phần lớn các trường hợp người cho feedback chính là người đã trả tiền cho dịch vụ đó.

nhưng feedback trên vnphoto lại khác. Người mua người bán không công bố nickname thì cũng khó.
    thành ra phải có 1 quy định nữa là khi bán hàng hay mua hàng của ai thì phải up tên nick của người đó lên. Chính người đó cho feedback thì mới chuẩn phải không các bác.

Quote Được gửi bởi milkthanh View Post
    Đồng ý cái ý này của Bác Dương.

Nhưng mình xin đóng góp thêm 1 ý là trong topic mua bán vẫn còn có lưu các history neg/pos feedback, admin nên căn cứ các này mà chấm điểm score cho các nick này, do đã mua bán lâu nay và đã có nhiều uy tín trên vnphoto này, đó cũng là căn cứ để các anh em mới vào có thể đánh giá các nick lâu nay mua bán uy tín trên này. Cái này mình nghĩ check lại và làm cũng mau chứ ko mất nhiều thời gian và cũng vì lợi ích anh em trên này.
    Em cũng hi vọng BQT có thể bỏ ra thêm tâm huyết để tặng score cho các mem đã dc possitive feedback cũng như ngược lại ạ ^^

Em thì em rất mong chỉ có người mua mới đc feedback người bán, chứ hiện tại ai cũng có thể cho negative feedback thì sẽ dễ dẫn đến việc phá nhau bằng cách cho negative feedback đối phương. Mong công cụ negative feedback sẽ sớm được cải thiện tốt hơn

tenotohpnv đồng ý và đã vote.
    Tuy nhiên mong BQT xây dựng điều khoản negative feedback chặc chẽ hơn, VD:
    - Người bán rao hàng không đúng sự thật, ngươì mua đến xem, kiểm tra phát hiện rao sai nên không mua. Có được quyền cho negative feedback không? Trường hợp này xãy ra khá nhiều trong thời gian qua.
    Trên ebay thì ngươì mua trả tiền cho ebay, người bán gửi hàng, một thời gian sau người mua nhận hàng thấy không đúng, gửi trả hàng lại, ebay trả lại tiền và người bán có quyền cho negative feedback. Nhưng ở VN khi giao dịch trực tiếp, phát hiện hàng rao sai thì ngươì mua đã từ chối mua hàng ngay lập tức, đâu cần phải nhận trả hàng, trả và hoàn tiền, không cho feedback thì rõ ràng không chế tài khi người bán cố tình rao sai, Nếu cho feedback thì ai phân xữ khi tranh chấp score.
    - Trường hợp người bán rao bán, người mua đồng ý mua. Nhưng sau đó, người bán hẹn lần lữa không xác định thời điểm, địa điểm giao hàng, nói chung là người bán bán lèo (không bán hàng như đã đăng). Người mua có quyền cho negative feedback không?
    Người mua trên ebay có quyền cho negative feed back trong trường hợp này.
    - Ngươì mua có phải bắt buộc phải feedback không? Vi tenotohpnv thấy qua thực tế có rất ít feedback core được cho trong thời gian chạy thử vưà qua.

Tạm thời tenotohpnv góp ý mọn, khi nào thấy gì sẽ góp ý tiếp.
    Được sửa bởi tenotohpnv lúc 08:43 PM ngày 04-06-2011

Mình hoàn toàn ủng hộ ý tưởng cho điểm này của BQT site. Những bạn ít mua bán như mình sẽ có thể căn cứ (không hoàn toàn nhé) vào feedback score đẻ đánh giá khi giao dịch online. Có điều hiện tại thì score ít quá nên chưa chính xác được, còn nhiều bác bán buôn rất có uy tín vẫn chưa có score nào. Hy vọng về lâu về dài thì số score sẽ đánh giá đúng mức uy tín của người bán hay mua.

Ủng hộ quá đi chứ! Thời buổi chữ danh càng lúc càng rẻ mạt. Chỉ mong BQT có phương án tránh các trường hợp vu khống, hạ uy tín lẫn nhau thôi ạ!

Trang 3 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123