Trang 1 / 73 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 727

Chủ đề: Folding cameras - Trở lại với ngày xưa

Folding cameras - Trở lại với ngày xưa

Em xin phép được lập topic mới này với hy vọng đây sẽ là sân chơi cho anh em đam mê dòng máy folding, không phân biệt 35mm, medium hay large format.

Do mới chơi film, kiến thức hạn hẹp, trình độ còn non kém nên rất mong nhận được sự ủng hộ, chia sẻ kiến thức của anh em trên diễn đàn.

Để giao lưu, trao đổi kinh nghiệm cũng như chia sẻ các thông tin của dòng folding camera, trước khi post ảnh, mong các bác chia sẻ thông tin về máy đang sử dụng.

Hiện tại mình chỉ có 1 máy Voiglander Vito II a

Vito IIa được giới thiệu năm 1955.
    Đây có thể coi là chiếc máy cuối cùng trong dòng small folding của hãng voiglander. Vito iia được coi là một trong những máy folding 35mm dòng wall around nhỏ gọn nhất và thân thiện với người sử dụng nhất.
    Vito iia được trang bị lens 50f3.5 Color Skopar, thuộc dạng excellent (theo một số trang web đánh giá :P).
    Cũng như đa số các máy folding khác, máy được trang bị hệ thống zone-focus và ko có đo sáng.

Em mới thử chụp được 2 cuộn với em vito này (1 BW, 1 color) , chưa quen kiểu lấy nét zone nên chụp hỏng cũng nhiều

Mong các bác đâm chém để em còn tiến bộ

Vài tấm em chụp với Lucky 100

Zone focus mà bác lấy nét được chuẩn quá. Tôi có một em Vitessa, có lấy nét điểm vàng,sẽ cố gắng có ảnh để góp với bác

@cat_black64: rất mong chờ ảnh của bác

Em chụp cái này chưa quen, ảnh hỏng cũng khá, chỉ dám mở đến f4 là cùng vì sợ căn khoảng cách chưa chuẩn
    Thêm nữa ngắm hình qua view finder ảnh ra bị sai lệch khá nhiều, ví dụ như ảnh ở dưới đây bị cụt ở phần trên,
    em đã từng chụp qua với RF Canon GIII, hình ra cũng bị sai lệch chút nhưng ko thấm gì so với em này

Chân dung đứa bạn

Cảnh chen lấn tại Phủ Tây Hồ đầu năm

Bác lucifer làm ơn cho hỏi focus zone có phải là giống scale focus không ạ. Với cả film lucky đen trắng bác mua bao nhiêu tiền vậy ạ. Em đang tập scale focus mà đốt film xịn tiếc quá trời...

Con Vito của bác chắc là ko có khung sửa lỗi thị sai ( parallax) nên nhìn vậy mà ko phải vậy. Vito có đời Vitto DR có lấy nét điểm vàng

Quote Được gửi bởi bitu123 View Post
    Bác lucifer làm ơn cho hỏi focus zone có phải là giống scale focus không ạ. Với cả film lucky đen trắng bác mua bao nhiêu tiền vậy ạ. Em đang tập scale focus mà đốt film xịn tiếc quá trời...
    Zone focussing còn đơn giản hơn cả scale focussing vì zone focussing chỉ thường có 4 khung focus: bán thân, toàn thân, nhóm và phong cảnh; scale focussing thì có nhiều điểm khoảng cách chẳng hạn 3ft 5ft 10ft 30ft ... và vô cực; bạn có thể set khoảng cách nằm trong khoảng giửa hai điểm trong khi zone focussing không có lựa chon ngoài những điểm đã được định trước

Hehe, góp với Tú 1 em Ikonta nào...

Nộp sản phẩm sau nhé

Cảm ơn bác Maison đã giải thích ạ
    Nếu như vậy thì máy của cháu cũng thuộc loại scale focus rồi
    Cháu đọc qua vài thông tin trên web thì nhiều khi người ta lại đồng nhất 2 khái niệm này, ví dụ ở đây: http://en.wikipedia.org/wiki/Scale-focus

Giải thích như bác Maison thì cháu cũng đã rõ hơn nhiều rồi

@cat_black64: Hồi trc em cứ tưởng dòng folding này ko có lấy nét, mấy hôm trước mới biết có loại này.
    @bitu123: Hồi trước mình mua tầm 2$ qua ebay. cũng ko biết giá ở VN bây h là bao nhiêu. Mình còn tầm 3 cuộn Lucky, nếu bạn thích thì mình trao đổi, mình cũng chưa dám dùng film xịn bao h vì trình còn kém quá.
    @tungh: thanks anh, Ikonta của anh mới quá. Chờ ảnh của anh ạ :D
    Được sửa bởi LuciferBK lúc 01:39 PM ngày 05-03-2011

@lucifer: cảm ơn bạn có nhã ý nhưng mình hỏi tham khảo thôi vì chỗ mình mua T-max với Fuji không phải đắt lắm (iso 400 thì 4$, đen trắng thì minh chưa mua vì trình còi không dám chụp). Một phần vì máy còi trình còi nên cũng cắn răng mua film tốt 1 tí. Nhưng sắp tới chắc cũng phải lên ebay mua thử lucky về để tập xóc coi sao.

@bác Maison: Như vậy thì cái Minolta của cháu cũng là zone focus rồi (đúng 4 nấc như bác nói) nhưng cháu vẫn chỉnh được cho vào giữ 2 vùng theo như khoảng cách đề trên lens như vậy thì không biết có tác dụng không? Cảm ơn bác.

Trang 1 / 73 1231151 ... Cuối cùngCuối cùng