Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 34

Chủ đề: Tư vấn cách mod lens contax to PK

Tình hình là sau khi tìm hiểu em có vài tin tốt sau
    Nhà Canon tỉ lệ dân chơi ZE rất ít , gần như tất cả đều chơi ngàm contax , và qua 1 số ý kiến thì đều bảo rằng chất lượng tương đương nhau
    Về việc "cá hợp nước" thì em cũng đã có 1 cuộc nói chuyện vui vẻ với 1 lão lãng đang xài FF canon thì bảo rằng : anh chơi L thì chơi cho vui, chụp nghiêm túc thì vẫn T* , nếu chụp hoa lá cành thì T* với pentax hợp hơn là với canon
    ########
    Và sau đây là 1 số tin tốt về chuyện dùng T* contax trên Pentax :
    - Nói chuyện với anh tranthuy2002 (hiện đang dùng D700) nội dung như sau : chuyện thay ngàm qua pentax và Undo lại rất dễ dàng , anh cũng đã từng làm vài con để xài với pentax........nhưng giờ anh giải nghệ rồi , ko cần cắt bớt cần gạt khẩu trên T* , chỉ cần tháo ra cất đi . Hôm rồi có nt cho anh tranthuy2002 hỏi nhờ mod T* ảnh bảo là giờ ảnh ko mod nữa vì ko xài , có thể đem qa anh Tèo mod được
    - Nói chuyện với chú Toại 11002 : chú từng mod và undo lại 1 cách dễ dàng với 1 số lens có chỉ số hợp nhau chua ăn hơn cả thằng pentax với T* , nhưng chưa bao giờ nghiên cứu , theo phân tích sơ bộ thì có thể chuyển được và undo dễ dàng, để chú nghiên cứu vài hôm rồi sẽ báo :D

@ tanphat : leitax bán giá cao ngất , nếu anh có thể cung cấp đầy đủ hình cái mặt mount cho pentax của leitax thì em nghĩ mình hoàn toàn có thể copy được

@muja : nếu anh muốn dùng T* chân dung , thì nên qua Canon , còn nếu hoa lá cành thì nên tìm cách cho T* cắm lên pentax , vì theo chú Toại cũng nói là màu pentax chụp phong cách rất đẹp

Chủ nhật này em sẽ ghé anh Tèo hỏi cặn kẽ về vụ mod lens này và sẽ tiếp tục trình bày với anh :D

Trò nghịch này em có lên kế hoạch rồi,mua đồ chơi để mod rồi,thậm chí k cần mod lens T* và quay lại mod body Pentax.Cái em thiếu là 1 body Pentax chứ k phải lens.
    Haizzzz.
    Ai cho em mượn body Pentax đi,e tiên phong vụ này cho

@ananova: Bạn có mượn k5 để mod không? )
    @lovewar: Thật cảm phục tính ham học hỏi của bạn.
    Lính mới chưa biết ký ạ!

e vẫn chờ tin tốt từ các bác trong thời gian chờ đợi T* trên đường về, e chủ yếu chụp sự kiện + chân dung và có ý định gắn bó với pentax nên chắc ko chuyển về canon nữa, nghe bác anti war nói T* chụp hoa lá cành với pentax hợp hơn thì cũng hơi tiếc vì lệch ra nhu cầu của e
    nếu ko có cách nào khác thì chắc e đành phải cho nó ra chợ mặc dù rất tiếc

Quote Được gửi bởi cucon View Post
    @ananova: Bạn có mượn k5 để mod không? )
    Thôi bác,nghịch dại hư k có tiền đền.Em chỉ muốn mượn body digital nào khoảng 4trieu thôi để làm chuột bạch

bác ananova03 hàng T* thì đầy nhà, toàn hàng đỉnh của đĩnh
    DREAM DREAM DREAM

Mình nghĩ có 2 cách để mod ngàm Contax sang ngàm P/K:

1. Mua/chế adapter của Leitax thì sẽ hoàn hảo, ngon lành.

2. Tự làm để có thể gắn vào máy Pentax và bắn được

- Mở mấy con ốc ở đuôi mount lens Contax và chèn một vật mỏng vào để tăng khoảng cách mount. Làm thế này để có thể lắp lens Contax vào máy Pentax (nhưng lưu ý là lens không lock vào body đâu nhé).

- Chỉnh focus hellicod để có thể lấy nét ở vô cực.

Mình đã làm thành công với lens T* 50/1.7, nếu các lens T* khác mà có thiết kế tương tự thì chắc sẽ làm được.
    Được sửa bởi xtriky lúc 07:56 AM ngày 07-03-2011
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    Mình nghĩ có 2 cách để mod ngàm Contax sang ngàm P/K:

1. Mua/chế adapter của Leitax thì sẽ hoàn hảo, ngon lành.

2. Tự làm để có thể gắn vào máy Pentax và bắn được

- Mở mấy con ốc ở đuôi mount lens Contax và chèn một vật mỏng vào để tăng khoảng cách mount. Làm thế này để có thể lắp lens Contax vào máy Pentax (nhưng lưu ý là lens không lock vào body đâu nhé).

- Chỉnh focus hellicod để có thể lấy nét ở vô cực.

Mình đã làm thành công với lens T* 50/1.7, nếu các lens T* khác mà có thiết kế tương tự thì chắc sẽ làm được.
    đã chơi, ko cần pải tốn kém ) , đùa tí thôi anh xtriky , em đã tìm ra thuốc :D

@mujahidden : tin rất tốt, nóng hôi hổi cho anh này , anh Tèo nhận mod , chỉ cần tháo lẫy gạt khẩu của con T* và cái mount đem ra cất đi, lấy cái mount pentax đem ra đưa ổng đo đạt thêm bớt....lắp vào là ok , bắn ngon lành, kaka, nếu ngoài HN ko có ai mod thì có thể gởi vào SG em đi mod hộ cho , đảm bảo undo 1 cách very dễ dàng , hề hề

Huhm, ông Tèo này, vậy mà mình hỏi thì ổng cứ ngơ ngơ, mà chắc tại mình cũng ko có lens cho ổng xem, mà rồi cuối cùng có xoay vòng chỉnh khẩu được ko AW?

Quote Được gửi bởi tanphat View Post
    Huhm, ông Tèo này, vậy mà mình hỏi thì ổng cứ ngơ ngơ, mà chắc tại mình cũng ko có lens cho ổng xem, mà rồi cuối cùng có xoay vòng chỉnh khẩu được ko AW?
    vòng chỉnh khẩu vẫn xoay tách tách ngon lành anh phát ạ :D , chỉ có điều ko có gạt khẩu thôi , khoảng 2 tuần nữa con T* 50 1.4 mới về , nhưng mà ngoài anh Tèo đang có 1 con T* 50 1.4 đích thị do 1 pentaxian nhờ mod , ai thì em ko biết, nếu bác đó đọc được tin này thì vào thú nhận đi ^^

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng