Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: Làm ơn giúp em về lens cho Canon 7D

Làm ơn giúp em về lens cho Canon 7D

Tình hình em đang máu me DSLR quá rồi, nên vừa tiễn em Canon PowerShot lên đường.

Tham khảo những bài viết của anh em trên diễn đàn em thấy thật là bổ ích. Nhưng càng xem nhiều em càng bị tẩu hoả nhập ma hay sao ấy chả biết mua máy gì? lens gì ?

Nào là 500d, 550d, 50d, 60d, 7d, 5d mark 2, ... Nhưng có 1 điều em thấy là đa số các anh em bảo là từ từ nâng cấp sau ... Nhưng em lại thấy mõi lần nâng cấp như thế bán lỗ quá nên em quyết định làm 1 cái cho đã. Sau đó lo tập trung tập chụp ảnh đỡ khỏi lăn tăn máy này máy nọ nữa chi cho mêt.

5D mark FF gì đó thì vượt quá khả năng của em rồi với lại chắc em cũng chả cần FF làm gì. Nhu cầu của em thì cũng chỉ chủ yếu là: chụp ảnh gia đình, chân dung 1 tý, phong cảnh 1 tý, hưởng thụ cảm giác khi cầm DSLR chụp nó như thế nào ?

Mấy dòng như 500d, 50d, 60d em thấy giá cả dễ chịu nhưng em sợ khi mua về chụp 1 thời gian rồi lại lăn tăn đòi nâng cấp. 7D thì em thấy nó nằm trong khả năng tài chính của em, nên em quyết định chọn nó. Vấn đề bây giờ là mua lens cho em nó, vụ này đang làm em điên đầu mấy bữa nay đây.

Vì dồn tiền cho body rồi nên thực sự tiền cho lens em ko còn nhiều chỉ còn khoảng 600-700$ thôi nên em có những lựa chọn này mong anh em xem và giúp đỡ cho em với.

• 1. Tamron 17-50mm f/2.8 XR DI-II VC LD
    • 2. Canon EF-S 15-85mm f/3.5-5.6 IS
    • 3. Canon EF 17-40mm f/4 L

3 thằng này em chỉ được quyền chọn 1 ,em nghiêng về cho phương án 1 và 2 em cũng thích all in one và cũng thích chân dung nữa. 15-85 thì được cái all in one nhưng 2 khẩu và F thì to đùng thế này chân dung không biết tốt không ? 17-50 thì cái F nó đã quá nhưng là lens for lại thấy nhiều người chê ám vàng gì đó độ bền ko cao ?

Thực sự em gà lắm chả biết gì, giờ mới bắt đầu mua máy để tập tành. nên em phân vân quá không biết làm sao? Em mạo muội lập cái topic này mong cái bật đàn anh tiền bối giúp đỡ cho thằng newbie như em.

Em xin vô cùng đội ơn các bác.

7D + kit 15-85mm là lựa chọn quá ok cho bác, all in one cho người mới bắt đầu. Sau đó xác định sở thích của mình rồi chọn ống fix chuyên dụng cho từng mục đích của bác là hợp lý nhất. Đừng chọn Tamron (màu k đẹp) kẻo lại lăn tăn Tam => 17-40L => 24-105L hoặc 24-70L.
    Kit & Fix = Light & Quality

Em có chút ý kiến, nếu sai xin bác chủ đừng ném gạch em. Bác thử combo 7D + 17-85mm + 85mm 1.8 ( 50mm 1.4). Thõa mãn gần hết nhu cầu của bác.
    7D + 3 cái L đỏ -----> Đang tìm đến FF

thanks 2 bác ở trên đã cho em lời khuyên.

Còn 17-40 thì sao các bác? em này được cái là dòng L. Em này chụp chân dung tạm tạm được không các bác?

Làm ơm giúp em nhiêt tình với ạ.

Buồn quá ít người giúp cho em quá

Quote Được gửi bởi luctn View Post
    thanks 2 bác ở trên đã cho em lời khuyên.

Còn 17-40 thì sao các bác? em này được cái là dòng L. Em này chụp chân dung tạm tạm được không các bác?

Làm ơm giúp em nhiêt tình với ạ.

Buồn quá ít người giúp cho em quá

Xem ra bác thích all in one mà lại thích chân dung, vậy mình tư vấn bạn tamron 17 50 non VC và canon 85 1.8.
    Tamron về cảm nhận khi dùng nó là build to chắc, tiêu cự tiện dụng, nét ngay tại f2.8, màu neutral, ngả vàng thì mình thấy cũng ko ngả vàng gì, thấy màu ấm ấm :D, bạn chụp RAW thì cái đó ko cần bận tâm. Nhược điểm là focus ồn ( nghe như tiếng robot) riêng mình lại thích tiếng này :D, ngoài ra còn mang tiếng là hàng for. Ngoài những nhược điểm ra thì giờ mình rất hài lòng về lens này.

85 1.8 lens dành cho chân dung bán thân, bokeh mượt, nét căng, màu lên tốt, build to chắc, internal focus, nghe nhiều người nói dễ hút bụi. Mình cũng đang tính rước 1 em 85 về đây :D

Body 7D + 17-55/2.8 IS USM Cũng là sự lựa chọn !!! ( Mình đã dùng qua rất hài lòng )

Quote Được gửi bởi ca-chot View Post
    Body 7D + 17-55/2.8 IS USM Cũng là sự lựa chọn !!! ( Mình đã dùng qua rất hài lòng )
    thằng này em thấy cũng thích, nhưng hình như giá nó cao quá nên làm em phân vân
    Được sửa bởi luctn lúc 10:10 PM ngày 01-03-2011

17-40 thì chân dung xóa phông ko nhiều đâu bác, nếu e phải chọn giữa 17-40 vs. 15-85, e sẽ lấy 15-85 ạ. Dùng 15-85 dãy tiêu cự quá tiện dụng, muốn xóa phông thì đẩy hết lên 85mm cũng xóa tàm tạm đó bác.

Quote Được gửi bởi luctn View Post
    thằng này em thấy cũng thích, nhưng hình như giá nó cao quá nên làm em phân vân
    Tầm 700$ bác thêm tí tí...(hàng 2nd cũng ok lắm ) nữa tha hồ sáng tác , chúc bác có sự chọn lựa vừa ý mình !

Quote Được gửi bởi ca-chot View Post
    Tầm 700$ bác thêm tí tí...(hàng 2nd cũng ok lắm ) nữa tha hồ sáng tác , chúc bác có sự chọn lựa vừa ý mình !
    Nói thật, em gà lắm chưa có kinh nghiệm gì cả. Nên chắc cố gắng mua hàng mới chứ ko dám mua hàng 2nd bác à, lỡ có gì mệt lắm ạ.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng