Hiển thị kết quả từ 1 đến 7 / 7

Chủ đề: Lens của em bị lỗi ERR 01

Lens của em bị lỗi ERR 01

Trước đây em xài lens kit 18-55 với 350D thì thường xuyên bị báo lỗi ERR 99 nhưng sau khi đổi sang body 1000D thì rất hiếm khi báo lỗi, hôm qua nó mới báo lỗi ERR 01, nhưng lau lau rồi thì vẫn chụp lại ngon lành, ông thợ ngoài HTK bảo là nó bị hư mạch bên trong, thay mạch mới 300K, các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em có nên sửa không ạ( có trường hợp nào nó bị tái phát không?) vì em vẫn còn 1 cái lens kit khác. nếu mà sửa rồi mà nó vẫn bị lại thì thôi em dùng tiếp luôn cho nó lành
    Được sửa bởi masu_ars lúc 09:38 AM ngày 28-02-2011

Bạn thay thử lens khác xem còn báo lỗi như vậy không? Lau kỹ lại chân tiếp xúc giữa body + lens.

Quote Được gửi bởi adtechniques View Post
    Bạn thay thử lens khác xem còn báo lỗi như vậy không? Lau kỹ lại chân tiếp xúc giữa body + lens.
    em đã thử rồi bác ạ, dùng lens khác thì không bị, sao bác ko chịu đọc kỹ em viết gì nhỉ :(

Gắn lens vào body xong, nó còn rục rịc tí, bác thử rịc qua trái hay qua phải xem bên nào có thể hết ko. Lens của em thường bắm chụp thì nó báo lỗi luôn, em làm thế nó hết, nhớ là ko bấm nút tháo lens nhé.

lens em gắn vào là nó nằm cứng ngắt luôn, không rục rịch gì hết bác, nhưng em chụp 1 tí thì nó báo lỗi ERR 01, em tắt máy rồi xoay vòng zoom 1 tí thì nó chụp lại bình thường, em thay lens khác vào thì chụp ok, không bị gì cả.
    vấn đề là em sợ đem đi sửa 300k mà mai mốt nó phát bệnh lại thì mệt lắm, với lại em sợ lens hư mà cắm vào body bình thường sợ bị hư body đấy chứ :(

Lỗi error 01, khi xoay vòng zoom hết bị thì chắc chắn là tại dây zoom, thay chỗ giá tốt thì khoảng 200k. Các ống kính zoom, nhất là 17 - 85 EFs thì thường xuyên bị, nếu chụp nhiều thì cỡ 1 đến 2 năm phải thay lại.

Quote Được gửi bởi Chuyen View Post
    Lỗi error 01, khi xoay vòng zoom hết bị thì chắc chắn là tại dây zoom, thay chỗ giá tốt thì khoảng 200k. Các ống kính zoom, nhất là 17 - 85 EFs thì thường xuyên bị, nếu chụp nhiều thì cỡ 1 đến 2 năm phải thay lại.
    sao em nghe có người nói là thợ chỉ hàn lại thôi, khoảng 6 tháng là nó bị lại à, nên giờ em vẫn chưa mang ra thợ sửa, bác có biết thợ nào sửa ngon không ạ?