Trang 70 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 2060686970717280120170570 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 691 đến 700 / 6048

Chủ đề: Góc ảnh D700

Quote Được gửi bởi Gà mờ View Post
    Mịa, cái thiết bị nó cũng chẳng qua là thiết bị, nó có thay thế con người được đâu? Tôi chẳng biết cái D700 là cái gì, nó cho hình đẹp thế lào? Nhưng biết chắc rằng..., anh em ai mới mua D700 là cái đầu tiên thì rất khổ sở với sự nổi tiếng của nó mặt dầu chẳng ăn nhập gì với nhau về trình và máy.
    Box này là box những hình ảnh được chụp từ D700...
    Tôi rất ghét những ông như: HoacKhaTuLe, dangchuong..., từ ngày các ông ấy bước vào VNphoto, cũng xin xỏ mọi người góp ý này nọ, hình thì như éo, có ông còn sở hữu D700 hoặc đang còn mơ ước D700 nữa cơ, ấy vậy mà khi trình lên chút xíu, thay vì quay về nhà xưa góp ý cho a em đồng môn của mình có những sản phẩm đẹp thì nói toàn câu vô bổ... như ta đây sinh ra là thiên tài rồi ấy. Chó!
    Nhìn qua box khác, như D7000 toàn anh em mới... chỉ bảo nhau. Ngay như cái box D2H gì đó của ông dangchuong mở cũng vậy, chỉ bảo tận tình. Còn D700 thường anh em mới bị thiệt thòi... vì các lão thành pro đã chắp cánh bay xa, vì vậy các ông vào đây phải có suy nghĩ khác chút chứ?
    Riếc rồi anh em bỏ luôn box này..., trước đây nó hot hơn D7000, giờ thì cố kéo mấy cũng chỉ thêm 1 vài trang gọi là up cho lên.
    Lại úp cái thôi.
    Hảo lớ, pu hảo a :D Nói chung các bác đừng nên đánh đồng trình độ với máy. Ng ta có điều kiện thì người ta mua. Các bác đang định mua vào tham khảo thì cũng sẽ hiểu là nếu trình bác nào còn còi thì chụp được thế thôi để đặng mà điều chỉnh. Em thấy có một số bác cứ vào chê này chê nọ, ờ e công nhận ảnh ko phải tác phẩm nghệ thuật gì cho cam nhưng mà chả ai đánh thuế sở thích cả. Thế cho nhanh

Bác nào pro hẳn ví dụ như a ProK dùng D700 đấy, các bác nào thích xem chất lượng của D700 thì vào mấy topic của anh ý mà xem. Mấy bác pro trình độ cao dùng D700 ng ta cũng còn phải chụp ảnh kiếm tiền, có mấy ai còn thời gian lên đây post ảnh hehe. Có cao nhân nào thỉnh thoảng qua đây thả một phát là quý hoá lắm rồi :D
    Được sửa bởi 2love lúc 12:28 PM ngày 23-07-2011

Bác đã nêu đích danh thì em cũng xin trả lời chút nha. Em vào vnphoto năm 2008, bác dangchuong vào năm 2009, còn bác vào năm 2007 thì em không bao giờ dám gọi bác là newbie ạ. Bản thân em thì chụp còn tệ lắm nên em cũng chưa dám post nhiều, vì em cũng còn chút xíu liêm sĩ chứ ko phải như bác chửi là vô liêm sĩ đâu. Và bởi vậy, nên em càng không dám góp ý nhiều cho bác, như vậy là khả ố ạ.

chìm quá... mình gắn 1 hình vậy kéo anh em theo, dạo này quởn nên đi hơi nhiều
    Em nghĩ chắc bác không có thời gian lắm để tìm những bài viết bổ ích của các cao thủ chỉ điểm trước đây nên em mạn phép dẫn đường link cho bác tham khảo

Bố cục: Nghệ Thuật Tổ Chức Các Thành Phần Cơ Bản Nhiếp Ảnh
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=36271

Kiến thức căn bản của Asahinguyen
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=613

Căn bản thực hành của asahinguyen
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1919

Photography Glossary – thuật ngữ nhiếp ảnh của Newbie_SG
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=18657

X-sync, H-sync, exposure time của Atkinson
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=481

STUDIO – STROBIST và Các Vấn Đề Về Ánh Sáng của Bow
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=37319

24 giờ tìm hiểu Strobist và ánh sang tự nhiên của pro-k
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=54638

Những vấn đề cơ bản cần thiết cho người mới cầm máy của Xuan Vinh
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=25665

Quản Lý Màu Sắc của TeddyLoves
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=591

20 essential tips for Portrait Photography (Phần Retouch) của hafoto
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=2775

Photoshop Nhanh gọn và hiệu quả của bow
    http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=35507
    và còn nhiều nữa

Chứ cứ nằm ì ra mà chờ sung rụng thì....
    Em kéo lên cho topic D700:

Hình ko chỉnh sửa gì, chỉ convert từ RAW sang JPEG thôi, lẽ ra chỉnh contrast cho sáng tí nhưng lười...
    Nhưng thôi, em cũng ngán rồi, em không dám ở chung topic với bác nữa đâu.

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    @HoacKhaTuLe: mình ko dẫn chứng những topic của bác, cũng như ko đem hình bác ra so sánh... Cũng xin nói rằng, nick này được lập năm 2007 là do bạn thân DTK rủ vào, lúc ấy chẳng biết gì về hình + máy, các lần offline với anh em SG những năm ấy, nào là Noname, Lập, hoặc các anh em ĐN cũng chỉ là người, ko có máy móc gì.
    Mãi thời gian sau này cho đến bây giờ... bác có thể kiểm chứng qua bài viết + post, mình chỉ mới mua máy ảnh chưa đầy 1/2 năm. Quan trọng hơn, luôn luôn học hỏi ko phỉ báng đồng loại như bác.
    Bác xem lại hình bác post khi (topic Tao Đàn hoa xuân gì đó của bác), và xem lại cách năn nỉ của bác để mọi người góp ý... khi bác là newbie, đến giờ mình chẳng biết bác có tiến bộ lên về trình chụp chưa? Nhưng cách quay lại cắn với anh em thì bác rất tiến bộ, có lẽ hơn vài phần.
    Nhiếp ảnh, đối với người nghiệp dư, con mắt nghệ thuật chưa thấm... thì giữa lý thuyết và thực hành nó chênh lệch xa lắm. Cầm máy ra RedStar, ngay giữa anh em chụp hình, chỉ từng nút mà về vẫn cứ quên, hoặc học thuộc lòng bố cục này nọ..., nhưng khi tác nghiệp vẫn cứ lỗi.
    Hay là bác cứ đem những sản phẩm của bác lên đây cho anh em xem thử thế nào? Chứ đừng đem mấy bài viết của các bậc tiền bối ra quote lại link như vậy... nhục lắm bác à
    Được sửa bởi Gà mờ lúc 03:33 PM ngày 23-07-2011

£ hoangcuky: mình chơi chụp ảnh chứ ko chơi máy bác ạ - mình ko mua máy chứ ko phải ko có tiền mua bác ạ - chắc có lẽ mình cũng ko cần trình bác thu nhập hàng tháng của mình đúng ko ạ?
    hình thì mình có post trong vnphoto, bác rảnh thì vào xem - có nhiều bác trong box này post hình vẫn đẹp - nhưng có nhiều bác post hình ko xem trước hay sao ấy - hình chưa ra hồn mà nhảy vào chỉ dẫn hơi nhiều - mình bức xúc dùm ... người khác. ha ha

£ ga mo: dựa trên những lời lẽ của bác - xin nói thẳng: hình như văn hóa của bác hơi ngắn ạ, bác đừng văng tục lung tung, nó thể hiện tư cách của mình ... nên giấu mấy từ đó đi ạ - đâu cần dùng những từ như "mịa" ... ở đây bác ơi - với lại bác viết sai chính tả ạ "riết" chứ ko phải "riếc" bác ơi!

đây là lần đầu và là lần cuối mình vào "nói qua nói lại" với các bác - mong các bác suy nghĩ nhiều trước khi nói
    Được sửa bởi dangchuong lúc 04:43 PM ngày 23-07-2011

Thấy hình như hơi bị nhãm rồi đấy. 2 bác dangchuong và Hoackhatule nhè bác Gà mà nói kiểu: http://www.vnphoto.net/forums/showth...=85589&page=69 này thì ai cũng phải nóng. bác đứng ở góc độ bác Gà mà suy nghĩ xem...
    Bác dangchuong bức xúc dùm người khác thì em cũng bức xúc dùm bác Gà với kiểu nói của bác...văn hóa với chả văn hoa.
    Hình thì người ta post đấy, 2 bác là nghệ nhân thì xin qua box khác post dùm, ở đây toàn hạng như em đây ah, súng ống có thì trình em lùn đấy. foru Em thích gì thì em chụp đấy, cần cái quái gì "bố cục" này với "bố khĩ" kia... vớ vẩn. Thế vnphoto có quy định hình xấu kg được post ah.hay 2 bác là FOUNDERm này... hay 2 bác thích thì lập cái forum rồi đặt qui định đi, em tin là chả ai dám post hình ngoài 2 bác.

Nếu 2 bác góp ý với 1 phong cách "giúp nhau cùng tiến" thì khác, đằng này kiểu "đứng trên nhìn xuống"... em khinh cái kiểu đấy... đẻ ra biết chụp hình ah. Ôi vớ vẫn...

Một khi đã vào vnphoto và post ảnh, thì tất cả mọi người em nghĩ đều yêu nhiếp ảnh. Bản thân nghệ thuật nhiếp ảnh là hướng về cái đẹp, cái hoàn mỹ. Mà đã như vậy thì trước khi post một tấm ảnh, bạn phải xem bạn có thích tấm ảnh đó ở điểm nào, không thích ở điểm nào, nếu còn điểm không thích thì mình không post. Đây là topic chung, không phải topic của riêng một ai, nên một khi tấm ảnh được post tức là tấm ảnh đó có ảnh hưởng đến những người khác. Vì vậy trước khi post một tấm ảnh bạn phải ít nhất tôn trọng thời gian người xem. Bạn muốn người khác tôn trọng bạn thì trước hết bạn phải tôn trọng người ta đã. Tôn trọng ở điểm nào? Đó là bạn phải chỉnh chu bức hình tốt nhất mà bạn có thể từ lúc chụp cho đến khi xử lý hậu kỳ. Có ai như những người yêu nhiếp ảnh ko? Chỉ có một bông hoa mà người ta cứ xoay đi, xoay lại chụp mãi, đôi khi phải đợi tới lúc ánh sáng thích hợp thì họ mới bắt đầu chụp. Để chi vậy bạn? Con người, khung cảnh, thời điểm là một trong các thành phần tạo nên một bức ảnh đẹp.
    Cho là kiến thức bạn có hạn và bạn đã cố gắng chỉnh chu cho những bức ảnh của mình tốt nhất có thể thì người xem vẫn vui lòng mà xem và góp ý cho bạn những cái lỗi trên bức ảnh đó. Có ai dám vỗ ngực xưng tên ta chụp đẹp nhất trong nhiếp ảnh ko? Nên vì vậy, không thể cứ bạn đi chụp là bạn post bừa lên. Về lý thì bạn có quyền đó, đúng ko? Nhưng về tình thì sao bạn? Những lời nói của mình thực khó nghe, đó thực sự là điểm sai của mình, mình không phủ nhận. Mong bạn hãy xem lại những lời góp ý của mọi người một chút.

Quote Được gửi bởi HoacKhaTuLe View Post
    Một khi đã vào vnphoto và post ảnh, thì tất cả mọi người em nghĩ đều yêu nhiếp ảnh. Bản thân nghệ thuật nhiếp ảnh là hướng về cái đẹp, cái hoàn mỹ. Mà đã như vậy thì trước khi post một tấm ảnh, bạn phải xem bạn có thích tấm ảnh đó ở điểm nào, không thích ở điểm nào, nếu còn điểm không thích thì mình không post. Đây là topic chung, không phải topic của riêng một ai, nên một khi tấm ảnh được post tức là tấm ảnh đó có ảnh hưởng đến những người khác. Vì vậy trước khi post một tấm ảnh bạn phải ít nhất tôn trọng thời gian người xem. Bạn muốn người khác tôn trọng bạn thì trước hết bạn phải tôn trọng người ta đã. Tôn trọng ở điểm nào? Đó là bạn phải chỉnh chu bức hình tốt nhất mà bạn có thể từ lúc chụp cho đến khi xử lý hậu kỳ. Có ai như những người yêu nhiếp ảnh ko? Chỉ có một bông hoa mà người ta cứ xoay đi, xoay lại chụp mãi, đôi khi phải đợi tới lúc ánh sáng thích hợp thì họ mới bắt đầu chụp. Để chi vậy bạn? Con người, khung cảnh, thời điểm là một trong các thành phần tạo nên một bức ảnh đẹp.
    Cho là kiến thức bạn có hạn và bạn đã cố gắng chỉnh chu cho những bức ảnh của mình tốt nhất có thể thì người xem vẫn vui lòng mà xem và góp ý cho bạn những cái lỗi trên bức ảnh đó. Có ai dám vỗ ngực xưng tên ta chụp đẹp nhất trong nhiếp ảnh ko? Nên vì vậy, không thể cứ bạn đi chụp là bạn post bừa lên. Về lý thì bạn có quyền đó, đúng ko? Nhưng về tình thì sao bạn? Những lời nói của mình thực khó nghe, đó thực sự là điểm sai của mình, mình không phủ nhận. Mong bạn hãy xem lại những lời góp ý của mọi người một chút.
    Giống như mình đã nói từ bài trước, nếu (lại là chữ "nếu") 2 bác không khích bác bác Gà thì người ta cũng đã không "chống trả" và nếu cũng 1 cách góp ý nhưng là góp ý "nhẹ nhàng" và có mục đích "giúp đỡ tiến bộ" thì đâu có xảy ra chuyện khó nghe.
    Và quan trọng hơn thưa 2 bác là đây là box Góc ảnh D700, nhiều khi mọi người thường post ảnh mộc, không chỉnh sửa thì sao? Mình chỉ đứng ở 1 góc nhìn khách quan và nhìn nhận thôi. Và nếu bác Hoakhactule đã nhận là mình "lời nói của mình thực khó nghe, đó thực sự là điểm sai của mình, mình không phủ nhận" thì mình cũng không còn gì để nói và xin nhường sân chơi cho bà con tiếp tục, tránh loãng topic. Tks

Em thấy có 1 bài viết khá hay của bác tea.h về post ảnh và bình ảnh, các bác nên tham khảo để tránh những tranh cãi mất vui:

Quote Được gửi bởi tea.h View Post
    ... em nghĩ chủ là do mình thật sự chưa có 1 cái guideline nào rõ ràng về cách post hình và cách comment hình, cho nên những bác giống em không biết nên comment 1 hình bắt đầu từ đâu. Em thỉnh thoảng có lên clubsnap và thấy họ có 1 cái guideline rất hay, mình có thể adapt về. Em mạn phép dịch ra tiếng Việt. Mặc dù cố gắng hết sức để có thể dịch sát nghĩa nhưng trình độ ngoại ngữ hạn chế, sai sót không tránh khỏi.

Trước khi post:
    a/ Góc góp ý được tạo ra nhằm mục đích duy nhất là nhận góp ý đóng góp về hình ảnh. Góp ý có thể khen và chê, các bạn nên chuẩn bị tinh thần và không nên có suy nghĩ tiêu cực.

b/ Trong mọi hoàn cảnh, người nhận xét hình ảnh nên tránh post nhận xét cá nhân(dưới tất cả mọi hình thức, kể cả khiêu khích, ngấm ngầm v.v.) làm bẽ mặt hoặc mất uy tín bất cứ thành viên nào. Vì vậy, chúng tôi có những tiêu chuẩn cao hơn để quản lý về những comment post trong topic này.

1/Lời bình không nên chỉ là những lời khen “hình đẹp quá”, hoặc chê bai không mang tính chất xây dựng “hình chụp xấu quá”.
    2/lời bình nên có nhận xét, góp ý mang tính chất xây dựng, giúp người post ảnh có thể chụp ảnh tốt hơn.
    3/Khi gửi lời bình, các bạn nên đưa ra lý do vì sao hình xấu hoặc đẹp.
    4/Người gởi ảnh không nên cảm thấy bị xúc phạm, hoặc bị động vào cái tôi nếu như gặp phải những lời bình khắc nghiệt và khó nghe, chẳng hạn như của Simon Cowell :P (Ban giám khảo America Idols)
    5/Mọi người có thể góp lời bình cho dù họ không phải pro/experts v.v. và cũng không phải làm theo những yêu cầu như “Bác có giỏi thì gửi hình lên đi chứ đừng có mà chê bai hình tôi như thế”, để chứng minh có quyền bình ảnh. MỌI NGƯỜI CÓ QUYỀN BÌNH ẢNH!

Vài guidelines cho người bình ảnh:
    - Framing/composition: Hình ảnh được đặt dưới góc độ như vậy có hợp lý không, có đủ sức thu hút chưa. Tỷ lệ 1/3 đã được áp dụng tốt chưa. Nếu không thì phá cách có hợp lý và thu hút người xem không v.v.
    - Exposure/tones: có bị cháy hoặc quá tối không, tone màu đã phù hợp với hoàn cảnh và chủ thể không v.v.
    - Màu sắc, White balance: màu sắc có trung thực không, nếu qua xữ lý photoshop thì màu sắc có bị bệt không, white balance đã đúng chưa?
    - Độ nét: đã focus đúng điểm nhấn của hình chưa, có bị out nét không?
    - Góp ý hướng dẫn những cách chỉnh sửa hình ảnh bằng photoshop/lightroom/software khác để giúp hình ảnh đẹp hơn

Vài guidelines cho người gửi ảnh:
    - Hình ảnh phải có chủ thể rõ rang
    - Hình ảnh nên có điểm nhấn hoặc lôi cuốn người xem vào chủ thể
    - Hình ảnh nên đơn giản
    - Càng tốt hơn nữa nếu người gửi ảnh có thể post 1 đoạn ngắn về quá trình set up ảnh chụp (ISO, LENS, EXPOSURE v.v.) và cảm nhận hoặc cảm giác khi bạn nhấn nút chụp ảnh và chọn tấm ảnh này để gửi ảnh lên. Bạn mong muốn người xem có cảm nhận gì về ảnh này?

...

e đồng ý với bác hoackhatule , là mình phải tôn trọng thời gian của người xem và chỉnh chu bức hình thật tốt
    nhưng cũng như bác đã nói "Cho là kiến thức bạn có hạn và bạn đã cố gắng chỉnh chu cho những bức ảnh của mình tốt nhất có thể thì người xem vẫn vui lòng mà xem và góp ý cho bạn những cái lỗi trên bức ảnh đó. Có ai dám vỗ ngực xưng tên ta chụp đẹp nhất trong nhiếp ảnh ko?" , vì chúng e là newbie nên 1 tấm ảnh khi chúng e chụp thì thấy là đẹp nhưng khi post lên thì vần có lỗi , về điều này mong bác thông cảm . Nhưng bên cạnh đó thì nó cũng có cái lợi là thế này: giúp cho các newbie khác biết mà ko tái phạm
    vd : 1 newbie up tấm hình nầy vì thấy nó đẹp , đặc biệt ... nhưng dưới cặp mắt của các bác cao thủ thì nghĩ rằng , tấm hình này lỗi về bố cục, out nét v.v. .. chẳng hạn , nhưng 1 newbie khác nhìn vào thì nghĩ "hình bác ấy chụp cũng đẹp chứ ,sao lại bị chê thế kia . À thì ra bị sai chỗ này ,mình phải rút kinh nghiệm lần sau ko tái phạm như bác ấy mới dc" , vả lại kiến thức, căn cơ mỗi người khác nhau , có người đọc 1 lần đã hiểu ngay , có người học 10 lần vẫn chưa hiểu lại thêm vào nữa là có người có năng khiếu về nghệ thuật , có người thì không , có người chụp ảnh kiếm tiền , có người thì không nên việc đọc sách tham khảo rồi đến khi gặp cảnh lại quên hết nên vẫn cứ phạm lỗi , về điều này thì mong các bác thông cảm cho .
    E nghĩ khi mới vào nghề thì chúng ta ai cũng vậy cả

Nên e muốn nói là :
    _ mong các bác cao thủ hãy hiểu cho newbie là chúng e cũng đang cố gắng hoàn thiện mình , chúng e cũng yêu nghệ thuật , yêu cái đẹp nhưng vì khả năng có hạn nên vẫn phạm lỗi nên mong các bác thông cảm cho , và ảnh đẹp thì có quyền khen , ảnh xấu thì có quyền chê nhưng nếu cho ngta biết khiếm khuyết hay đẹp ở chỗ nào thì lời khen , chê ấy càng có ý nghĩa hơn nữa

_ mong các bác newbie hãy thông cảm cho các bác như Hoackhatule , dangchuong v.v... là các bác ấy cũng vì yêu nghệ thuật thôi , cũng chỉ muốn đem đến cho người xem những cái hay cái đẹp mà thôi nên đôi lúc có hiểu lầm mong các bác thông cảm

_trong chuyện này e nghĩ ko ai sai quấy cả , chỉ vì suy nghị của mỗi người khác nhau mà thôi , nên e xin các bác đứng trên lập trường của đối phương để suy nghĩ , thông cảm cho nhau

_ chúng ta đến với nhiếp ảnh cũng vì yêu nghệ thuật , muốn mang tới cái hay , cái đẹp cho người, cho đời vì vậy sao ko giúp đỡ nhau cùng tiến bộ?

đó là suy nghĩ của e mong các bác hiểu cho.

Em cũng đồng quan điểm với bác HoacKhaTuLe. Bác nào đọc xong phần giải thích này mà vẫn chưa thông thì khó tiến bộ lắm. Như một thói quen, mỗi lần vào vnphoto em hay liếc qua topic này. Nhưng mỗi lần vào là như một lần bị "cưỡng bức" xem ảnh... ^_^

@Gà mờ: em thấy được chê sẽ tiến bộ tốt hơn được khen. Hồi mới chụp em cũng nhao nhao với một vài topic, toàn được khen. Em tưởng mình ngon, nhưng chụp mãi đến giờ mà vẫn thấy không khá lên được, ai cũng có thể chụp được như mình. Giờ em mới biết là mình dở (không như được khen trước đây). Vì thế, em mong bác nên xem lại ảnh của mình tốt ở điểm nào, hạn chế ở điểm nào để tự học, không ai có thể chỉ vẽ cặn kẽ cho bác thế nào là đẹp đâu, bác phải tự nghiền ngẫm ra thôi. Với lại cũng không ai mong topic được "kéo" lên liên tục với những ảnh bình thường. Ít nhưng mà chất vẫn có giá trị hơn.

@happyeveryday: em thích cách phát biểu của bác!

@HoacKhaTuLe và các bác khác: em nghĩ mình nên lập một topic khác dành cho ảnh D700 để chơi, nhường sân chơi này lại cho anh em mới có máy. Vì mới có máy nên chụp rất hăng máu, nhiều khi người khác nói không nghe đâu. Cứ để thời gian từ từ sẽ trả lời.

Trang 70 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 2060686970717280120170570 ... Cuối cùngCuối cùng