Trang 55 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 545535455565765105155555 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 541 đến 550 / 6048

Chủ đề: Góc ảnh D700

Quote Được gửi bởi sonpham67 View Post
    Xin góp tấm cho topic thêm sôi động

Lâu rồi mới thấy lại được hình của bác sonpham67, hình của bác lúc nào cũng đẹp. Bác là người em hâm mộ nhất kể từ khi em biết vnphoto.

Góp vui thêm 1 tấm
    Len 35mm, chụp tại f2 luôn nhé :P

Quote Được gửi bởi ruoi77 View Post
    Bố cục, ánh sáng như vầy chắc vừa với bác nhỉ bác hell :(.

Khiếp thật, bác chọn thế mẫu độc quá

các bác nhận xét dùm e đi nhé

1.

2.

3.
    Được sửa bởi happyeveryday lúc 10:48 AM ngày 13-06-2011

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Bác xem lại chủ đề bác chụp có vấn đề..., có thể có nhiều góc đối với bác có ý nghĩa (té lần đầu tại đây nè, hoặc cún con lần đầu đi chơi tè chỗ này...) nhưng đối với người xem thì ko có gì đặc biệt.
    Những tấm hình bác chụp cũng vậy, ko có gì đặc biệt... như các tấm hình post trong seri 12 tấm, less thì có, more cũng có, nhưng less it more gì đó thì ko có... vì nhìn vào nó chẳng thể hiện cái gì đặc biệt cả, ít ra phải có sự khác biệt chứ?
    Bác hãy ra ngoài đường, cứ chụp góc rộng thể hiện nơi sống của bác với nhiều nhà cao tầng, hiện đại, hoặc ra cánh đồng... bát ngát cỏ mây, lúa hoặc hoa.. thể hiện sao cho thấy những nơi khác ko có những thứ này.
    Và bác hãy chụp người thân trong gia đình, những khoảnh khắc lột tả được họ vui, buồn ... đầy tâm trạng.
    Chúc bác mau tiến bộ.

Quote Được gửi bởi Gà mờ View Post
    Bác xem lại chủ đề bác chụp có vấn đề..., có thể có nhiều góc đối với bác có ý nghĩa (té lần đầu tại đây nè, hoặc cún con lần đầu đi chơi tè chỗ này...) nhưng đối với người xem thì ko có gì đặc biệt.
    Những tấm hình bác chụp cũng vậy, ko có gì đặc biệt... như các tấm hình post trong seri 12 tấm, less thì có, more cũng có, nhưng less it more gì đó thì ko có... vì nhìn vào nó chẳng thể hiện cái gì đặc biệt cả, ít ra phải có sự khác biệt chứ?
    Bác hãy ra ngoài đường, cứ chụp góc rộng thể hiện nơi sống của bác với nhiều nhà cao tầng, hiện đại, hoặc ra cánh đồng... bát ngát cỏ mây, lúa hoặc hoa.. thể hiện sao cho thấy những nơi khác ko có những thứ này.
    Và bác hãy chụp người thân trong gia đình, những khoảnh khắc lột tả được họ vui, buồn ... đầy tâm trạng.
    Chúc bác mau tiến bộ.
    cảm ơn bác , e hiểu dc rồi
    nhưng cho e hỏi là nếu trên đường e gặp 1 cảnh gì đó e thích , thì có nên chụp ko? và có phải chụp như vậy ko dc vì ko có bố cục hay chủ đề

Quote Được gửi bởi cocsku View Post
    Khiếp thật, bác chọn thế mẫu độc quá
    Khiếp thật ... sao bác ko chờ mẫu chuyển tư thế rồi chụp? hay lúc đó thấy "dáng mẫu" rồi bấm cò luôn bác??? he he

http://www.flickr.com/photos/62012857@N05/
    Bác thích thì bác cứ chụp chứ... chụp càng nhiều càng tốt, về nhà bác xem sẽ thấy hoặc có hoặc không có tấm nào ra hồn, và từ đó bác sẽ có kinh nghiệm lần sau tốt hơn. Em ví dụ với bác thôi... (ko phải nhiều người nhé), tấm này là 1 trong 1000 tấm đầu tiên em chụp ở ngoài đường, vu vơ, trong công viên. Tự nhiên xem lại trong 1000 tấm đó, có được tấm này nó hay hay...mọi người đều nhìn về anh chàng lộn đầu ra khỏi cái khung hình, trong khi bố cục lẽ ra anh chàng này phải nằm đâu đó trong tỉ lệ vàng, thôi thì thích thì cứ up lên vậy... Nhưg chắc lần sau nếu gặp cảnh thế này, em sẽ cố gắng tìm góc lột tả được cái khó của môn thể thao này, hoặc làm chùm seri từ chuẩn bị cho đến thực hiện động tác, hoặc... chụp lột tả được sự thích thú, chú ý của mọi người xung quanh.
    Với em, sự cố gắng ban đầu nhỏ nhoi là vậy thôi, rồi từ từ xử lý ánh sáng, màu sắc sau...

Quote Được gửi bởi Gà mờ View Post
    Bác thích thì bác cứ chụp chứ... chụp càng nhiều càng tốt, về nhà bác xem sẽ thấy hoặc có hoặc không có tấm nào ra hồn, và từ đó bác sẽ có kinh nghiệm lần sau tốt hơn. Em ví dụ với bác thôi... (ko phải nhiều người nhé), tấm này là 1 trong 1000 tấm đầu tiên em chụp ở ngoài đường, vu vơ, trong công viên. Tự nhiên xem lại trong 1000 tấm đó, có được tấm này nó hay hay...mọi người đều nhìn về anh chàng lộn đầu ra khỏi cái khung hình, trong khi bố cục lẽ ra anh chàng này phải nằm đâu đó trong tỉ lệ vàng, thôi thì thích thì cứ up lên vậy... Nhưg chắc lần sau nếu gặp cảnh thế này, em sẽ cố gắng tìm góc lột tả được cái khó của môn thể thao này, hoặc làm chùm seri từ chuẩn bị cho đến thực hiện động tác, hoặc... chụp lột tả được sự thích thú, chú ý của mọi người xung quanh.
    Với em, sự cố gắng ban đầu nhỏ nhoi là vậy thôi, rồi từ từ xử lý ánh sáng, màu sắc sau...
    e hiểu rồi, cám ơn bác

nói chung em thấy điều khó nhất đối với người mới tập chụp ảnh như em hoặc một số bác khác là tìm được "góc nhìn". Cái này nó quan trọng lắm ạ, kiểu như bác thấy một chủ thể rất đẹp trước mặt, bác muốn diễn tả cái đẹp đấy qua bức ảnh của bác, nhưng bác ngắm nghía kiểu gì trông cũng nông choèn choẹt, nhạt thênh thếch, chẳng được tấm nào như ý. Cái khó chịu này của ng tập chơi rất là phổ biến. Các bác cứ chụp thật nhiều vào, xem ảnh đẹp thật nhiều vào rồi nó sẽ tự ngấm vào người bác. Như hồi bé em học văn, em viết kém lắm, nhưng mà từ sau khi em chăm đọc sách vào thì viết văn hay hẳn lên. Cái sự chăm đọc sách nó cũng giống như chăm chụp, chăm xem vậy. Từ từ nó mới ngấm các bác ạ.

Cái thứ 2 là các bác post ảnh chọn lọc một tí, đừng post không chọn lọc. Bác cố gắng chọn ra cái ảnh nào bác thấy đẹp nhất hẵng post. Chứ nếu một tấm hình bác nhìn bác cũng thấy xấu thì đừng nên cho lên vì mọi ng góp ý chắc cũng đến thế mà thôi

Trang 55 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 545535455565765105155555 ... Cuối cùngCuối cùng