Trang 487 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 387437477485486487488489497537587 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 4,861 đến 4,870 / 6048

Chủ đề: Góc ảnh D700

Quote Được gửi bởi golderos1026 View Post
    . by Tom Phung, on Flickr
    Còn dùng D700 hay dùng máy nào khác rồi bạn? lâu quá ko thấy post gì hết
    Thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi thai.nikon View Post
    Thật ra gọi là màu chuẩn thì không chính xác, vì không có 1 chuẩn mực nào để đo và cũng không thể set máy chụp cho mọi tình huống được, vì vậy ngta mới cho người chụp rất nhiều lựa chọn và tùy chỉnh, để từng trường hợp cụ thể sẽ có những thông số phù hợp.

Nhiều anh em chọn Raw, sau đó chỉnh lại theo ý, vì màu thường phụ thuộc vào White Balance, picture control, đo sáng, ngoài ra có 1 yếu tố cũng rất quan trọng, đó là ánh sáng môi trường ảnh hưởng rất nhiều lên màu của bức ảnh, kể cả chọn hướng sáng,...

Nhưng cũng có người thích chụp Jpeg là ra hình ngon lành (1 cách tương đối) luôn, vd chụp lưu niệm gia đình,... (mình thường chụp lưu niệm nhất )

Nói dài dòng với bạn vậy để thấy không thể có 1 set up chuẩn mực nào cho máy để có thể chụp mọi tình huống mà hình ra đều như nhau, đẹp như nhau đc.

Tùy nhiên, mình cũng chia sẽ cách set máy theo sở thích của mình, bạn có thể thử theo nhe. Sau khi thử rất nhiều mode picture control, kể cả mấy mode d2x gì đó, thì mình thấy chụp jpeg hình đa số ổn là mode Vivid, đối với D700 mode standard mình thấy màu bị nhiều màu đỏ, ửng hồng, chụp có cảm giác nó WB sai. Nên mình chọn Vivid điều chỉnh lại chút:

- Nếu chụp chân dung (có chụp người vô), saturation -2; contrast -1 hoặc -2 (tùy theo trong nhà hay ngoài trời và ánh sáng sao? bạn thử từng cái rồi chọn cái ưng nhất), sau đó bước hậu kỳ (mình xài view nx2 hoặc capture nx2; kéo màu nhiều lên xíu nhưng chọn cho nó loại trừ da mặt là ko kéo, thường mình chỉ kéo từ +7 tới +15)

- Còn các thể loại khác như phong cảnh hay đời thường này nọ, chụp ít cần da mặt người phải đẹp, trắng hồng gì đó,... thì bạn chọn saturation -1. Nói túm lại cái Saturation và contrast bạn cứ thử -1, -2 (tổng cộng có khoảng 4 tr/h) cái nào vừa ý thì chọn cái đó luôn.

White Balance mình để Auto, chỉ vài tr/h như chụp với flash này nọ là để độ K thôi, màu khó quá cứ để auto chụp Raw cho chắc.

Bạn cũng nên nhớ, set up máy còn tùy thuộc vào lens nữa nhe, ko phải lens nào cũng giống nhau (chỉ đa số giống nhau thôi), rồi còn trong cùng ánh sáng môi trường đó, chỉ cần bạn thay đổi góc máy xíu, hướng sáng khác xíu nó cũng cho ra WB và màu hơi khác chút; rồi còn cả màu của màn hình đã đúng hay chưa; v.v... và v.v...

Túm lại lần nữa là cái vụ màu này nói dễ chứ rất khó chịu, phụ thuộc rất nhiều thứ; trên đây mình chỉ chia sẽ những gì mình biết; bạn nào cần bổ sung hay có chổ nào chưa đúng cho ý kiến, mình xin lắng nghe và thử nghiệm theo các bạn.

Chữ nhiều quá. lên cái hình cho sinh động. hình chụp theo cách set up trên, và gần như ko chỉnh sửa gì.

2015.12 by DINH THAI, on Flickr
    Cám ơn thai.nikon đã chia sẽ kinh nghiệm cho ae. bữa trước có setup theo cách này của thai.nikon trong box d7000 hay d7100, để chụp jpg hình ra rất đẹp, chỉ cần kéo màu lên chút sau khi chụp.

cảm ơn anh Thái đã hỏi thăm, em vẫn khỏe, vẫn xài D700, thời gian qua em ít lên forum chứ ảnh ọt thì vẫn đều đều :P

Quote Được gửi bởi golderos1026 View Post
    cảm ơn anh Thái đã hỏi thăm, em vẫn khỏe, vẫn xài D700, thời gian qua em ít lên forum chứ ảnh ọt thì vẫn đều đều :P
    Có nhiều ảnh thì chia sẽ để anh em học hỏi nhe. Thấy em có dùng 810 tưởng bán 700 rồi. Không up ảnh lên chém gió với anh em cho vui cũng được, mấy thành viên gạo cội forum mình ngày càng ít, được thời gian lên cao thủ là biến hết nên nhiều khi lên forum thấy thiếu thiếu.

Mới đem em nó đi thay mớ đồ + tút lại; làm ngay cái album liền luôn cho nóng

Xe Dap 001-002 by DINH THAI, on Flickr

Xe Dap 003-004 by DINH THAI, on Flickr
    Thích đủ thứ

Ko có ảnh mới, em Spam cái ảnh máy film ạ :3 Có bác nào chơi film ko ạ ^^
    Nikon FM + 50f1.4AI +Film Superia 200 Outdate.

000051 by Samac Xanh, on Flickr
    Mời bạn ghé xem: Flick Samac Xanh

Quote Được gửi bởi Thunderstorm View Post
    _DDB3522 by doanquyen2005, on Flickr
    Sapa
    Chổ này chổ nào đẹp quá bạn?

Sáng định hỏi mà quên. Hình bạn chụp cũng rất đẹp, bạn dùng 50 1.8D hay G vậy ?
    Thích đủ thứ

Quote Được gửi bởi samacxanh View Post
    Ko có ảnh mới, em Spam cái ảnh máy film ạ :3 Có bác nào chơi film ko ạ ^^
    Nikon FM + 50f1.4AI +Film Superia 200 Outdate.

000051 by Samac Xanh, on Flickr
    chơi dữ quá, mấy anh em chơi film hình như lại ít post hình trên này, có chăng bên D200 còn vài người thỉnh thoảng còn chơi.

Mua con phở đâu được giá ngon lành vậy ?
    Thích đủ thứ

chơi dữ quá, mấy anh em chơi film hình như lại ít post hình trên này, có chăng bên D200 còn vài người thỉnh thoảng còn chơi.

Mua con phở đâu được giá ngon lành vậy ?
    Em chơi film được hơn 1 năm, đợt rồi túng tiền bán máy giải nghệ vì film giờ đắt quá bác à :D
    Còn con phở này thì nó cũ nát rồi nhưng được cái nét nên mua của 1 anh ở ngoài này cũng chơi D700

Chia tay em AF-D 70-210 rồi các bác à..Buồn quá..!

DSC_6410 by Samac Xanh, on Flickr

Chỗ này hình như là thác tình yêu ở sapa. Mình dùng lens 1.8d
    Chổ này chổ nào đẹp quá bạn?

Sáng định hỏi mà quên. Hình bạn chụp cũng rất đẹp, bạn dùng 50 1.8D hay G vậy ?

Trang 487 / 605 Đầu tiênĐầu tiên ... 387437477485486487488489497537587 ... Cuối cùngCuối cùng