Trang 3 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 196

Chủ đề: Praha – Lộng lẫy, vinh quang và tình người

Phong cảnh đẹp quá bác. Đúng là Tiệp nổi tiếng trên thế giới về bia ngon và phụ nữ đẹp. Tui khoái nhất là "Pilsner Urquell" của Tiệp uống rất thơm và đầy vị men bia.

Quote Được gửi bởi Hung dong
    Năm 1992, Praha được công nhận là di sản văn hóa thế giới. Có biết bao công trình kiến trúc quý giá ở Praha như lâu đài Praha, tu viện thánh Gióoc, tòa tháp thánh Vít, tháp chuông cổ, cung điện Mùa hè hoàng gia… để thăm quan có lẽ phải mất hàng tuần hoặc là hàng tháng. Bởi hầu hết những công trình kiến trúc đó đều là những kiệt tác trên đá hoa cương và được chạm khắc nghệ thuật tinh tế. Tất cả tạo nên một tổng thể hài hòa, mỹ lệ và duyên dáng đẹp tựa bài thơ. Bởi vậy, Praha còn có tên gọi là “Bài thơ bằng đá”.
    Trong một topic mang nhiều hạn chế này, lại với một ngón tay “dùi đục” trong nhiếp ảnh, chúng tôi chỉ xin phép được ghi lại những dấu ấn của 3 ngày ngang qua. Hy vọng những hình ảnh kèm theo sẽ góp được một phần cái vẻ đẹp hào quang, mỹ lệ của một thời cổ đại huy hoàng và những thế hệ ưa chuộng nghệ thuật, bảo toàn tiếp nối.

Ngoài những lầu đài huy hoàng, tráng lệ ra, tôi cũng rất thích thăm viếng các nhà hàng cổ. Những nhà hàng này cũng được xây cất rất lâu đời và được bảo tồn rất cẩn. Nhà hàng Slavia bên bờ sông Vltava, theo tôi không thể thiếu trong chương trình thăm viếng Praha vì nhà hàng nằm ngay trên bờ sông và có một góc nhìn tuyệt vời. Buổi chiều khi mặt trời vừa khuất sau đồi Strahov, dòng sông Vlatava bật đổi màu sáng bạc, mang một sự tương phản diệu kỳ. Tôi không thích uống bia, nhưng vào đây, bạn không thể không làm một vài chop, có nhiều loại chop khác nhau, loại 1l, loại ½ lít. Bia Plenz là loại bia ngon nhất thế giới.
    "Happiness, we make it, we live it" - Thái Doãn Giáp .

Pha lê Bohemia

Pha lê Bohemia

Năm ngoái, khi tròn 25 năm phục vụ, công ty có tặng cho tôi một món qùa, đấy là một bình pha lê Bohemia, có pha 31,76% chì. Từ ấy đến nay, mỗi khi nhìn thấy chiếc bình trưng trong tủ kiếng, thậm chí, khi có bạn bè thăm viếng, tôi đều giới thiệu đấy là bình pha lê của Pháp. Ai ngờ, khi qua thăm Praha, mới vỡ lẽ ra rằng pha lê Bohemia là của Tiệp. Đúng là đi một bước đàng, học một sàng khôn.

Dọc theo công trường dân chủ và rải rác khắp trong phố cổ, đâu đâu người ta cũng thấy những cửa tiệm pha lê rực rỡ muôn màu. Cháu Vân rất rành về pha lê, và cháu đã cắt nghĩa cho chúng tôi về nhiều chủng loại khác nhau, loại pha 5% chì, loại 14%, loại 24%......cũng như công dụng và gía trị của từng loại.

Đến Praha mà không sắm một vài món qùa pha lê Bohemia để chấn chỉnh lại cái sai, cái dốt cũng mình thì thật là thiếu thốn. Thế nên, tôi mạnh dạn, đóng vai một phu quân rộng rãi, dắt tay vợ, hiên ngang bước vào một cửa hiệu đang rực chiếu lung linh muôn vẻ.

Các cửa hàng pha lê nằm rải rác khắp nơi trong phố cổ, chiếu sáng rực rỡ muôn màu. Đa số đường trong phố cổ dành cho khách bộ hành, hoặc nếu có đường xe hơi thì những lề đường dành cho người đi bộ cũng rất rộng rãi, thông thoáng và thường được trải bằng đá.

Bây giờ, chúng tôi mời bạn tháp tùng, dạo vòng quanh phố cổ.
    Được sửa bởi Hung dong lúc 01:29 PM ngày 17-01-2007

Hiện đang có: 3 người (3 thành viên và 0 khách) đang xem chủ đề này.
    thanhcong67, Hung dong

Bây giờ là 2.30 sáng, em và bác vẫn ngồi đây tuy hai phương trời xa cách.
    Đọc bài và xem ảnh của bác nhớ Tiệp Khắc hồi xưa quá, thời gian 3 năm ở Đức em cũng mò sang Tiệp thăm bạn mấy lần, lần nào cũng thướt tha vì bia Tiệp, không được đi nhiều cảm nhận nhiều vì hồi đó em mới hơn 20 tuổi, trẻ đến mức mà nhìn mấy cô gái đẹp của Tiệp cũng phải len lén. Chỉ nhớ rất nhiều lâu đài trong tuyết trắng như trong chuyện cổ tích thật đẹp, đem theo về mấy bộ pha lê nhưng lại nhớ tới những vại bia khổng lồ, nặng chịch.
    Đợi các ảnh tiếp theo của bác, em cũng đợi nhân vật Vnphoto "ấm tình người" kia nữa.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Ảnh và dẫn truyện Bác xem thích thật, mà nhân vật kia cũng làm em tò mò quá Bác ạ...
    Canon S2IS + vài miếng kiếng tròn tròn

Dạo quanh phố cổ

Đa số đường trong phố cổ dành cho khách bộ hành, hoặc nếu có đường xe hơi thì những lề đường dành cho người đi bộ cũng rất rộng rãi, thông thoáng và thường được trải bằng đá.

Bây giờ, chúng tôi mời bạn tháp tùng, dạo vòng quanh phố cổ.

Bác HungDong có thể cho em biết tại sao ở Tiệp hay Cezck bây giờ lại nổi tiếng về pha lê không nhỉ ? nhìn hình bác chụp về pha lê thấy đẹp quá

Quote Được gửi bởi marines
    Bác HungDong có thể cho em biết tại sao ở Tiệp hay Cezck bây giờ lại nổi tiếng về pha lê không nhỉ ? nhìn hình bác chụp về pha lê thấy đẹp quá
    - Tôi hoàn toàn dốt đặc về điều này bạn ạ! Thấy đẹp thì mua, thấy người ta khen thì khen theo, thế thôi. Để có dịp, tôi PM hỏi lại bạn thành viên VNphoto.net ở Praha coi sao.

Anh Hungdong à, đẹp lắm...

E chỉ biết, cái tên Tiệp khắc - Praha, đã gắn với bao thế hệ thanh niên Việt nam... Khi đọc và xem những dòng này, e chợt nghĩ nếu những lưu học sinh của những thập kỷ 70-80-90... hay về trước nữa được xem thì họ còn cảm nhận như thế nào!? người thân của e cũng nhiều người học và làm ở các nước Đông Âu xưa đấy...

E cũng mong sẽ có lần đặt chân tới đó... Mà ở nhà tụi e cũng hay uống bia Tiệp lắm ạ... e ko biết Bia Plenz zưng hôm tới phải ra đó hỏi xem có phải ko mới được...

Bác về đây nhất định mời bác Bia Tiệp Hà nội, thêm cả khoản bia Hơi Hà nội nữa cho bõ...

Họ Nguyễn

Quote Được gửi bởi nguyenxonline
    Anh Hungdong à, đẹp lắm...

E chỉ biết, cái tên Tiệp khắc - Praha, đã gắn với bao thế hệ thanh niên Việt nam... Khi đọc và xem những dòng này, e chợt nghĩ nếu những lưu học sinh của những thập kỷ 70-80-90... hay về trước nữa được xem thì họ còn cảm nhận như thế nào!? người thân của e cũng nhiều người học và làm ở các nước Đông Âu xưa đấy...

E cũng mong sẽ có lần đặt chân tới đó... Mà ở nhà tụi e cũng hay uống bia Tiệp lắm ạ... e ko biết Bia Plenz zưng hôm tới phải ra đó hỏi xem có phải ko mới được...

Bác về đây nhất định mời bác Bia Tiệp Hà nội, thêm cả khoản bia Hơi Hà nội nữa cho bõ...

Họ Nguyễn
    - Vâng, cũng đã có những cựu sinh viên vào thăm topic này. Xin Họ Nguyễn, đọc lời dưới đây. Cám ơn bạn đã mời bia Tiệp (Hà Nội).

-------------------

Hoang Quang
    Member Tham gia: 13-11-2006

Vô cùng cảm ơn bác Hung Dong. Loạt ảnh của bác quá đẹp và làm mắt tôi cay cay. Không biết nói gì nữa. Tôi đã ở Thành phố đó 8 năm khi còn đi học. Zlata Praha, Ma Laska, ... trong tai tôi lại vang lên giai điệu Kđe đômov mui. Bao giờ mới có dịp quay lại đó đây. Đang chờ dịp làm quen với thành viên vnphoto ở Praha. VNPHOTO thật là kỳ diệu. Xin cảm ơn.

Em như được du lịch cùng bác qua những bức ảnh! Cách dẫn chuyện của bác mộc mạc nhưng rất hấp dẫn!
    Mong một ngày được nâng ly và cùng đàm đạo với bác!
    Cám ơn bác đã chia sẻ!

Trang 3 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng