Trang 2 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 196

Chủ đề: Praha – Lộng lẫy, vinh quang và tình người

Cám ơn bác Hungdong đã bỏ nhiều công sức để chia sẽ loạt ảnh này. Mong xem thêm lắm lắm.

Quote Được gửi bởi bow
    lâu nay cứ nghĩ đây là đất nuớc nghèo nàn , không ngờ nó đẹp và lãng mạn vậy , tiếp đi bác, em đang đợi xem tiếp đây
    Trời!
    Chắc bác blow nói đùa chăng?
    Theo mình biết thì đây là một đất nước tuyệt vời, có cả một lịch sử lâu đời, con người thì rất thân thiện và lịch sự như người Pháp vậy, phong cảnh thì rất đẹp, bác cứ nhìn các lâu đài thì biết. Nổi tiếng về chế tác pha lê. Đặc biệt bia rất ngon.
    Quê của Pavel Nedved mà.
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Quote Được gửi bởi thanhcong67
    Trời!
    Chắc bác blow nói đùa chăng?
    Theo mình biết thì đây là một đất nước tuyệt vời, có cả một lịch sử lâu đời, con người thì rất thân thiện và lịch sự như người Pháp vậy, phong cảnh thì rất đẹp, bác cứ nhìn các lâu đài thì biết. Nổi tiếng về chế tác pha lê. Đặc biệt bia rất ngon.
    Quê của Pavel Nedved mà.

- Thưa bạn, tôi xin đưa ra số liệu từ BKTD, để bạn so sánh. « GDP đầu người của Praha hơn gấp đôi mức bình quân của Cộng hòa Czech, khoảng 32.357 EUR năm 2002,. Praha là trụ sở tại châu Âu của nhiều công ty quốc tế ».
    Tôi không hiểu GDP ở VN là bao nhiêu, nhưng bạn cứ lấy con số 32.357 € rồi chia cho GDP VN thì bạn sẽ thấy được cái tiềm năng kinh tế của đất nứơc này.
    - Tôi cũng sẽ có hình ảnh và lời chú thích về "pha lê".
    Được sửa bởi Hung dong lúc 03:58 PM ngày 16-01-2007

Vô cùng cảm ơn bác Hung Dong. Loạt ảnh của bác quá đẹp và làm mắt tôi cay cay. Không biết nói gì nữa. Tôi đã ở Thành phố đó 8 năm khi còn đi học. Zlata Praha, Ma Laska, ... trong tai tôi lại vang lên giai điệu Kđe đômov mui. Bao giờ mới có dịp quay lại đó đây. Đang chờ dịp làm quen với thành viên vnphoto ở Praha. VNPHOTO thật là kỳ diệu. Xin cảm ơn.

Quote Được gửi bởi thanhcong67
    Có lẽ bác đã nghe được tiếng gà gáy rồi.
    Đang đợi các ảnh khác của bác.
    - Vâng, thưa bạn, tôi đã nghe được tiếng gà gáy rồi. Tôi xin kể dài dòng đôi chút. Cháu Vân, nhân viên bán thời gian của anh bạn thành viên vnphoto.net "vì cháu đang còn là sinh viên hóa năm thứ hai", mà tôi đã thoáng kể ở trên, cho tôi biết rằng: Du khách tới Praha, muốn gặp điều may mắn, và có chuyến du lịch tuyệt diệu thì phải nghe đựơc tiếng gà gáy. Thế là, anh bạn cho cháu Vân mà một anh nhân viên khác, hình như tên là Hưởng, lái xe đưa chúng tôi tới nhà thờ "con gà", để kịp nghe tiếng gà gáy vào đúng 12g trứa. Người VN ở đây gọi là "nhà thờ con gà" cũng chỉ vì tiếng gáy đó.

- Chẳng những đựơc nghe tiếng gà gáy, chúng tôi còn nhìn được hình ảnh Chúa Jésus và 12 thánh tông đồ xuất hiện khi chiếc đồng hồ thiên văn nhịp gõ đúng giờ. thật là kỳ thú.

Thành phố Praha đẹp tuyệt vời. Giá mà có dịp đến đó 1 lần trong đời. Em cám ơn bác Hungdong đã chia sẻ
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Một góc nhìn từ khu vực Do Thái

Prague Jewish Quarter (Josefov)

Named after the emperor Josef II, whose reforms helped to ease living conditions for the Jewish, the Jewish Quarter contains the remains of Prague's former Jewish ghetto. As many of the Jewish died during the WWII and were forced by the communist regime to leave the country, the current Prague community numbers 5000 – 6000 people. There are two figures synonymous with this part of the city, Franz Kafka (1883 – 1924) and the mystical humunculus Golem created by Jehuda ben Bezalel, also known as Rabi Löw.

Khi thăm khu vực dân cư và nghĩa trang của người Do Thái, khiến tôi có một cái nhìn khâm phục về tinh thần đoàn kết, bất khuất, thăng tiến của cộng đoàn họ. Từ đây, cũng có một góc nhìn rất đẹp xuống cảnh quan thành phố.

Nhìn xuống Cathédrale St-GUY

Được sửa bởi Hung dong lúc 07:43 PM ngày 16-01-2007

Chùi ui, em hồi hộp quá, em vốn mê Paven Nedved. Mê những bộ phim của Tiệp Khắc xưa: Maika cô bé từ trên trời rớt xuống và nhiều phim thiếu nhi rất hay mà tiếc là lâu quá đã quên tên mất rồi. Mê pha lê Tiệp. Giờ chuẩn bị chiêm ngưỡng những tuyệt tác đó do chính thành viên Vnphoto giới thiệu, cứ như là mình sắp được sờ từng ly, chén kiểu pha lê trong vắt được chế tạo điêu luyện ấy, cám ơn bác Hungdong!

Quote Được gửi bởi ttnghi
    Chùi ui, em hồi hộp quá, em vốn mê Paven Nedved. Mê những bộ phim của Tiệp Khắc xưa: Maika cô bé từ trên trời rớt xuống và nhiều phim thiếu nhi rất hay mà tiếc là lâu quá đã quên tên mất rồi. Mê pha lê Tiệp. Giờ chuẩn bị chiêm ngưỡng những tuyệt tác đó do chính thành viên Vnphoto giới thiệu, cứ như là mình sắp được sờ từng ly, chén kiểu pha lê trong vắt được chế tạo điêu luyện ấy, cám ơn bác Hungdong!
    - Khi bạn nhắc tới Paven Nedved, tôi nhớ lại trong trận chung kết, thua Đức, anh ta đã thi đấu tuyệt vời. Chính từ trận đó, anh đựơc các đội hàng đầu của Âu Châu dòm ngó và năm 2001, anh đã chính thức ký giao kèo với Juventus, để thay thế Zidane với gía, 41,2 triệu € (Euro). Hợp đồng của danh thủ này tới cuối năm nay sẽ hết hạn và nghe đâu, vương quốc Ả rập Saoudite đang mời anh về Al-Ihihad, Jeddah.

Quote Được gửi bởi Hung dong
    - Khi bạn nhắc tới Paven Nedved, tôi nhớ lại trong trận chung kết, thua Đức, anh ta đã thi đấu tuyệt vời. Chính từ trận đó, anh đựơc các đội hàng đầu của Âu Châu dòm ngó và năm 2001, anh đã chính thức ký giao kèo với Juventus, để thay thế Zidane với gía, 41,2 triệu € (Euro). Hợp đồng của danh thủ này tới cuối năm nay sẽ hết hạn và nghe đâu, vương quốc Ả rập Saoudite đang mời anh về Al-Ihihad, Jeddah.
    he..
    Pavel Nedved chứ bác. em cũng thích nhất cầu thủ này đó.
    .bác hungdong đi nhiều thành phố ở Cezchslovakia chứ?? bác post tiếp đi nhé.. em muốn tìm hiểu về Paris phương Đông này lắm. ah, tiệp khắc cũ còn có Bratislava nữa đó bác ( hình như là thủ đô của Slovakia bây giờ), không biết bác có nhân tiện thăm luôn chưa.. em đi rồi. nhưng chả có gì cả, đúng là Praha nhìn dẹp hơn nhiều..he..
    ảnh đẹp đó bác. bác post tiếp ha..

Trang 2 / 20 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng