Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: Luyệt nét căng với 85f1.8

Luyệt nét căng với 85f1.8

Dear các bác, em đang dùng 600D và em len 85f1.8. Đây là 1 len ngon trong tầm tiền mà ai chơi chân dung thì cũng hầu như biết đến em nó. Giờ vấn nạn của em là làm chủ dc nó, nhất là bắn toàn thân trên con crop ọp ẹp của em, em bị thế này:
    Bắn headshot hoặc bán thân, độ nét em khá hài lòng:

Nhưng toàn thân, em toàn out đến out mà chưa biết cách khắt phục

Ngoài việc tập tạ cho cứng tay thì còn có cách nào, mẹo nào bổ trợ hay kỹ thuật để cho nét căng như bắn headshot ko các bác giúp em với. Em chưa có flash, chỉ hắt sáng thôi, đầu tư thêm flash có phải cách ko các bác?
    [Facebook] [Flickr] [Website]

bình thường anh đứng gần sát mẫu thì anh có thể nhìn rõ từng sợi lông mi, nhưng khi anh lùi ra xa mẫu mắt anh cũng nhìn rõ từng rợi lông mi của mẫu à? lens cũng có giới hạn thôi!
    tuy nhiên tấm toàn thân của anh cũng out thật! test thử bằng chân máy chưa?
    I love Nikon! I love headshot!

Chưa có trip nên cũng chưa thử nữa, còn việc đứng xa ít nét hơn là tất nhiên, ý em hỏi là các bác có kinh nghiệm về sắp xếp ánh sáng, set điểm lấy nét trong máy, chế độ lấy nét ... để đỡ out hơn thôi, chứ như em thấy out quá xá, chỉ dùng đăng ...facebook thì dc, chứ đăng lên đây các lão đại chém chết ngắt
    Chắc phải đầu tư 1 chân máy, 1 flash quá nhỉ... cải thiện hơn ko ta

bạn cho biết thông sô tốc và khẩu để mọi người giúp bạn dễ hơn
    Bạn tăng tốc độ cũng giảm out nét khi không dùng chân máy

Nhiều ko phân biệt đc giữa out nét và rung tay. Out nét là lấy nét sai (có thể do thao tác sai, có thể do lens hoặc body có vấn đề) làm ảnh ko nét vào chỗ cần nét. Còn rung tay là khi tốc độ chụp thấp tay cầm ko chắc nên rung dẫn đến ảnh nhòe, ko nét. Ảnh out nét thì tốc độ chụp có cao đến mấy vẫn cứ là out. Lắp trên tripod cũng thế. Ảnh toàn thân chụp rõ ràng out nét, việc tăng tốc độ chụp hay lắp trên tripod chả giải quyết đc gì cả. Có thể do bạn đo nét sai ( lấy nét điểm đo nét vào mắt mẫu là chuẩn ) Còn bạn đo nét chuẩn rồi mà ảnh vẫn out là do lens có vấn đề, có thể lens của bạn bị front focus hoặc back focus. Cách kiểm tra xem lens bạn có bị bệnh front hoặc back ko :
    http://www.vnphoto.net/forums/showth...=112647&page=1

Nếu lens bạn bị bệnh front hoặc back thì phải mang ra hàng nhờ thợ ng ta cân chỉnh lại hệ thống lấy nét của lens cho

Em nghỉ len ko phải bị front/back đâu, vì cận cảnh em bắn hoàn toàn chính xác tại khẩu bự nhất với cách lấy điểm spot
    Em lên 1 hình nữa các bác xem

IMG_6845 by Moc Nhien Photo, on Flickr

Crop 100%:

net04 by Moc Nhien Photo, on Flickr

Exif em nó:
    Exposure 0.005 sec (1/200)
    Aperture f/3.5
    Focal Length 85 mm
    ISO Speed 200
    Exposure Bias 0 EV

Chụp lúc 10h sáng, trời hanh, ko nắng lắm (mẫu sợ nắng nên vào chổ bóng râm xíu)
    Mẫu xinh mà chụp out nó bức xúc bức rức khó chịu lắm ạ
    Được sửa bởi archer39 lúc 08:48 PM ngày 17-06-2013

Em hỏi khi không phải: Bác lấy nét vào đâu ạ?
    Chúc Bình An
    FaceBook

Em thử 2 cách, vẫn giữ điểm lấy nét trung tâm, lấy nét vào mặt mẫu (xa nên ko vào mắt dc), bố cục lại rồi bấm máy; cũng thử chọn điểm lấy nét ngoài rìa khớp với bố cục mà điểm nét chọn nằm trên mặt mẫu rồi shoot
    2 cách đều out dù ít nhiều tùy tấm

Bác dùng chế độ lấy nét nào khi chụp? One shot, AI Focus hay AI Servo?

Quote Được gửi bởi archer39 View Post
    Em thử 2 cách, vẫn giữ điểm lấy nét trung tâm, lấy nét vào mặt mẫu (xa nên ko vào mắt dc), bố cục lại rồi bấm máy; cũng thử chọn điểm lấy nét ngoài rìa khớp với bố cục mà điểm nét chọn nằm trên mặt mẫu rồi shoot
    2 cách đều out dù ít nhiều tùy tấm
    Em chưa hiểu cách 1 của bác , lens của bác dùng 85 1.8 không phải zoom , tại sao lại có vụ " bố cục lại rồi bấm máy " ? Bác đã di chuyển ? Thế thì lấy nét bị front hoặc back cũng là đúng thôi .
    Cách 2 là 1 cách lấy nét đúng .
    Vì lens nào , máy nào cũng vậy , không thể đòi hỏi lấy nét đúng 100% các tấm hình . Nên bác nên hài lòng nếu cách 1 out nét nhiều ( do mình làm sai ) và cách 2 out nét ít ( cái này do tỉ lệ của máy và lens thôi ) .
    Em đề nghị cách 3 : live view , zoom lên lấy nét . Ráng giữ rồi shot . Lúc đó bác sẽ nhìn thấy ở khẩu 1.8 , xê xịch chỉ 1 chút xíu của bàn tay cũng làm out nét .

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng