Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Làm sao để tăng khả năng chụp liên tiếp (continuous drive) của máy ảnh?

Làm sao để tăng khả năng chụp liên tiếp (continuous drive) của máy ảnh?

Trước hết, các bác xem thử tấm này:

Và dĩ nhiên còn nhiều tấm nữa chụp bởi tác giả này và vài "cao thủ" khác. Em có tìm đọc thì một số trang nói rằng họ dùng 1 kỹ thuật nào đó để tăng khả năng chụp liên tiếp của máy ảnh.

Ở nhà, cũng đã thử mày mò chụp thử với 5DM2, tuy nhiên để lấy được khoảng khắc cần thiết là một điều gần như không tưởng.

Hiện tại, em đang dùng Canon 5DM2, như vậy continuous drive của máy là 3.9fps, theo em hiểu, 1 giây mình sẽ shot được 3.9 tấm.

Đã mượn thử 5DM3 của bạn (6fps) cũng không xi nhê.

Vậy có bác nào nghiên cứu vấn đề này chưa? Hoặc có bác nào dùng 1Dx (14fps) hoặc 1DM4 (10fps) có thể setup chút thời gian test shot khoản này được không?

Ngoài ra, em nghe đồn là có cách làm tăng continuous drive mà tìm mãi vẫn chưa ra. Hix... Hay đồn này chỉ là....lời nhỉ?

Bạn có chút nhầm lẫn... Cái này không liên quan đến tốc độ hình trên phút... Tốc độ màn chập mới quyết định bắt dính đối tượng.
    Vấn đề này là vấn đề cơ bản liên quan đến tốc độ màn chập. Bạn thử set tốc 1/500 và chụp vào quạt bàn đang quay bạn sẽ thấy cánh quạt đứng yên....
    Hình trên chỉ cần chụp 1 tấm nếu set tốc 1/8000 và chụp đúng thời điểm vẫn ra được như thường

Chụp đúng thời điểm là điều không tưởng !! ó nhiều người set chụp bằng đèn flash và sensor kích hoạt máy mới ra được hình đó ,bác gg là ra ngay mà

Thanks 2 bác.

Chắc chắn chụp các hình dạng này, shuttle speed phải để càng cao càng tốt. 1/8000s là tốc độ cao nhất có thể cho dòng Canon (Hình như chưa có em nào cao hơn thì phải). Tuy nhiên, việc canh cho đúng thời điểm là điều CỰC KỲ KHÓ nếu không muốn nói là không tưởng.

Tốc độ đầu đạn bắn ra với airsoft dạng súng ngắn khoảng xấp xỉ 100m/s. Nếu frame hình mình canh khoảng 1m ngang có nghĩa là viên đạn chỉ có trong frame hình trong khoảng 1/100s.

Hiện tại, cao nhất mình đang có cho continuous drive là 16fps, để có cơ hội chụp được ảnh "dễ" hơn thì nâng cái này lên khoảng 50fps hay 100fps.

Em muốn tìm giải pháp, chứ không phải chụp + canh theo kiểu may rủi. Không biết có ai cùng sở thích không ta?

Cái bạn nói không tưởng là cái người ta vẫn miệt mài thực hành và có kết quả cho bạn xem
    Để tăng tốc độ có được hình trên giây trước tiên là phải tháo cái gương lật, gương lật tốc độ cao như 1Dx cũng chỉ có 14 trên giây. Nếu tận dụng được hoàn toàn cái tốc 1/8000 của màn trập thì chắc mọi chuyện rất dễ dàng
    Ngoài lề tí... Tốc độ bắt hình của máy chuyên dụng mà mình biết là 3000 hình 1 giây (chắc có loại hơn nữa) dùng cho slowmotion video. Gữi bạn cái clip coi chơi.

Em nghĩ là dùng máy quay tốc độ cao (ví dụ Phantom Flex) thì còn được chứ máy ảnh thì rất khó.

Muốn trả lời cho các bác lắm, nhưng khi viết ra rồi lại xóa vì ngại các bác mất vui.

Bác nghĩ như thế nào về từ ngữ : Lá chắn tên lửa phòng thủ. Thì đây cũng chỉ là một phần cực nhỏ trong phương trình đạn đạo của nó được một thiết bị điện tữ nó tính toán và con người sẽ hổ trợ thêm một phần nào cho độ trể hoặc sớm cuả viên đạn bay qua. Thiết bị nhỏ bằng 2 bao thuốc lá, bạn tôi mua $250.USD. nó được kết nối vớ camera.
    Được sửa bởi Nguyen Van Hoang lúc 03:05 PM ngày 08-11-2013

Quote Được gửi bởi MDang_NgKim View Post
    Bạn có chút nhầm lẫn... Cái này không liên quan đến tốc độ hình trên phút... Tốc độ màn chập mới quyết định bắt dính đối tượng.
    Vấn đề này là vấn đề cơ bản liên quan đến tốc độ màn chập. Bạn thử set tốc 1/500 và chụp vào quạt bàn đang quay bạn sẽ thấy cánh quạt đứng yên....
    Hình trên chỉ cần chụp 1 tấm nếu set tốc 1/8000 và chụp đúng thời điểm vẫn ra được như thường
    Quote Được gửi bởi MDang_NgKim View Post
    Cái bạn nói không tưởng là cái người ta vẫn miệt mài thực hành và có kết quả cho bạn xem
    Để tăng tốc độ có được hình trên giây trước tiên là phải tháo cái gương lật, gương lật tốc độ cao như 1Dx cũng chỉ có 14 trên giây. Nếu tận dụng được hoàn toàn cái tốc 1/8000 của màn trập thì chắc mọi chuyện rất dễ dàng
    Ngoài lề tí... Tốc độ bắt hình của máy chuyên dụng mà mình biết là 3000 hình 1 giây (chắc có loại hơn nữa) dùng cho slowmotion video. Gữi bạn cái clip coi chơi.
    Muốn chụp như thế:

1. Phải có thiết bị set thời điểm star như bác Nguyen Van Hoang reply.
    2. Dùng máy quay chuyên dụng tốc độ frame/s cực cao

Cách đây 3-4 năm Casio ra cái EX-F1 tốc độ 60fps nhưng chỉ chụp được bong bóng chứa nước nổ vỡ - khoảng khắc chém bóng thuỷ tinh kia cũng còn chậm hơn bong bóng nước nỗ vỡ. Casio EX-F1 chưa thể chụp được viên đạn
    (Casio EX-F1 tốc độ chụp 1/40.000s với 60fps)
    Được sửa bởi 11002 lúc 11:14 PM ngày 08-11-2013
    Chúc Bình An
    FaceBook

chụp tốc quá nhanh dễ làm mòn màn trập trên dslr lắm!

Quote Được gửi bởi newcinc View Post
    Thanks 2 bác.

Chắc chắn chụp các hình dạng này, shuttle speed phải để càng cao càng tốt. 1/8000s là tốc độ cao nhất có thể cho dòng Canon (Hình như chưa có em nào cao hơn thì phải). Tuy nhiên, việc canh cho đúng thời điểm là điều CỰC KỲ KHÓ nếu không muốn nói là không tưởng.

Tốc độ đầu đạn bắn ra với airsoft dạng súng ngắn khoảng xấp xỉ 100m/s. Nếu frame hình mình canh khoảng 1m ngang có nghĩa là viên đạn chỉ có trong frame hình trong khoảng 1/100s.

Hiện tại, cao nhất mình đang có cho continuous drive là 16fps, để có cơ hội chụp được ảnh "dễ" hơn thì nâng cái này lên khoảng 50fps hay 100fps.

Em muốn tìm giải pháp, chứ không phải chụp + canh theo kiểu may rủi. Không biết có ai cùng sở thích không ta?
    Để viên đạn không blur như hình post #1, hình bắt dính nó không thể để nó bay quá 1/10 kích thước viên đạn ~0.9mm coi như 1mm tức 1/1.000m. Tốc độ chụp phải là 1/1.000m : 100m/s = 1/100.000s

Nếu chụp bằng DSLR với tốc độ 1/8.0000s thì chắc chắn viên đạn sẽ blur.

Hoặc nói ngược lại, với tốc độ chụp 1/8.000s viên đạn sẽ bay được quãng đường 100.000mm/s x 1/8.000s = 100/8 = 12.5mm lớn gần gấp rưỡi chiều dài viên đạn => blur
    Chúc Bình An
    FaceBook

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng