Trang 1 / 21 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 207

Chủ đề: Hỏi về cách lấy nét trong chụp chân dung

Hỏi về cách lấy nét trong chụp chân dung

Các bạn có thể cho mình biết mình lấy nét trong khi chụp chân dung như thế nào không? Vì có lần mình đọc đâu đó thì lấy nét tự động vào khuôn mặt rồi sao đó mình cố cục lại sau, nhưng thấy làm vậy thì toàn là bị out nét hết . Các bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ cho mình biết với

Cám ơn các bạn trước

Theo ý kiến em, nếu chụp chân dung gần, thì lấy nét vào mắt, nếu xa hơn chút thì vào khuôn mặt. Cứ chụp được cái chân dung cho mặt mũi nó nét đã rồi mới ngó tới bố cục, vì bố cục là cái gì đó nó hơi xa vời với newbie và không theo tiêu chuẩn nào. Mình nhìn thấy tấm hình sau khi cắt gọt thấy thuận mắt là được.
    Chụp hình - thú vui đơn giản

Theo ý kiến em, nếu chụp chân dung gần, thì lấy nét vào mắt, nếu xa hơn chút thì vào khuôn mặt. Cứ chụp được cái chân dung cho mặt mũi nó nét đã rồi mới ngó tới bố cục, vì bố cục là cái gì đó nó hơi xa vời với newbie và không theo tiêu chuẩn nào. Mình nhìn thấy tấm hình sau khi cắt gọt thấy thuận mắt là được.
    Chụp hình - thú vui đơn giản

Nhất trí với Bác MrLemis là lấy nét vào mắt thì ok nhất.
    Lưu ý bác Angelsquall là khi sử dụng những len có khẩu lớn hơn f2.8 thì chỉ lấy nét tại center point mới đúng nhất. Khi đó bác nhấn và giữ 1/2 shutter để lấy nét ở mắt rồi bố cục hình xong mới nhấn tiếp 1/2 nữa để chụp.

Để không bị out nét bác cần lưu ý như sau.
    Bước 1. Lấy nét vào mặt mẫu và khóa nét
    Bước 2. Để ý tốc độ, tốc độ phải cao hơn tốc độ an toàn tối thiểu. Cụ thể:
    - Tốc độ phải nhỏ hơn hoặc bằng 1/f (f là tiêu cự) đối với phim 35mm.
    - Tốc độ phải nhỏ hơn hoặc bằng 1/(f.hệ số crop) đối với sensor crop.
    Bước 3. Không nên để khẩu độ quá lớn để tránh out nét do DOF quá mỏng và độ nét ở center và border thấp. Em thường để khẩu độ từ 2.8 đến 5.6
    Bước 4. Lưu ý về đo sáng, nếu bức ảnh sai sáng thì mắt người cũng có cảm giác không nét căng.
    Bước 5. Nên hiệu chỉnh lại độ nét bằng cách setup shapness trong máy, và các phần mềm trên máy tính.

Bạn thử xem, cảm ơn bạn đã đọc bài.

Thông thường thì bà con chụp chân dung hay có cách là lấy nét tại điểm giữa, đưa máy lên cho điểm giữa hình vào mắt, lấy nét. Sau đó bố cục và chụp. Cách này có 1 khuyết điểm là nhiều ống mà vùng rìa soft hơn tâm nhiều thì sẽ có cảm giác bị out nét vì mắt thường không nằm ngay chính giữa bức ảnh.

Có 1 cách thứ 2 để khắc phục điểm này là: bố cục rồi coi mắt rơi vào điểm lấy nét nào, chỉnh qua điểm lấy nét đó, lấy nét và chụp. Đây là lí do mà các máy có 9 điểm, 50 điểm rồi 70 điểm lấy nét gì đó có lợi thế ạ.

Quote Được gửi bởi hieuln View Post
    Thông thường thì bà con chụp chân dung hay có cách là lấy nét tại điểm giữa, đưa máy lên cho điểm giữa hình vào mắt, lấy nét. Sau đó bố cục và chụp. Cách này có 1 khuyết điểm là nhiều ống mà vùng rìa soft hơn tâm nhiều thì sẽ có cảm giác bị out nét vì mắt thường không nằm ngay chính giữa bức ảnh.

Có 1 cách thứ 2 để khắc phục điểm này là: bố cục rồi coi mắt rơi vào điểm lấy nét nào, chỉnh qua điểm lấy nét đó, lấy nét và chụp. Đây là lí do mà các máy có 9 điểm, 50 điểm rồi 70 điểm lấy nét gì đó có lợi thế ạ.
    Em nghĩ số lượng điểm lấy nét chủ yếu được dùng trong chụp panning, chụp chân dung thì em hay lấy nét ở giữa rồi khóa nét và chụp. Vì theo em biết, điểm nét ở giữa là điểm cross focus nên nhạy nét nhất.

Nhất trí với bạn nguyetlove 100%.

Canon thì mình không biết còn Nikon thì dùng chức năng lấy nét 3D Tracking, đưa máy lên lấy nét vào điểm giữa, sau đó di chuyển máy để lấy bố cục, điểm AF sẽ tự di chuyển đến vị trí mình đã lấy nét, bố cục xong xuôi chỉ việc bấm nút!
    5D III | 16-35 2.8 II L | Sig 50 1.4 | 85 1.2 II L

Hình như 7D của canon cũng có chức năng tương tự chức năng 3D tracking của nikon.
    Nói chung có bạn nào đưa ra tổng kết vê việc bắt nét cho bạn chủ thớt đi.

Trang 1 / 21 12311 ... Cuối cùngCuối cùng