Trang 12 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 111 đến 120 / 207

Chủ đề: Hỏi về cách lấy nét trong chụp chân dung

thanks , bookmark lại bữa nào tâp

Chào bác nguyetlove, là Newbie nên thấy rất hữu ít các bài viết của bác , Nhưng mà mình vẫn lăn tăn ở chỗ các bác thường chụp chân dung ở khẩu độ f4-f8 . Vậy sao phải dùng khẩu f1.8 và f1.4 để chụp chân dung vậy ?

Chào bác nguyetlove, là Newbie nên thấy rất hữu ít các bài viết của bác , Nhưng mà mình vẫn lăn tăn ở chỗ các bác thường chụp chân dung ở khẩu độ f4-f8 . Vậy sao phải dùng khẩu f1.8 và f1.4 để chụp chân dung vậy ?
    Thực ra bạn chụp ở bất cứ tiêu cự nào cũng được.
    Tuy nhiên, khi chụp ở khẩu mở lớn vd: 1.4; 1.8; 2.0 v...v.. Thì có một số ưu điểm sau:

1. Vì khẩu mở lớn nên DOF mỏng hơn, DOF mỏng hơn thì khả năng phá phông tốt hơn, Phá phông tốt thì sẽ làm mẫu nổi bật trên nền background mờ. Background mờ sẽ giúp con mắt người xem tập trung vào người mẫu hơn. Vì con mắt chúng ta luôn có xu hướng nhìn vào vật thể rõ nét mà.

2. Vì khẩu mở lớn nên ảnh chỉ nét ở khu vực chính giữa bức ảnh. Ảnh sẽ hơi mờ ở phần rìa ảnh. Chính vì vậy, nếu ta đặt mặt mẫu ở khu vực này thì ở giúp mặt mẫu hơi mờ, như vậy trông mặt mẫu sẽ mềm, mịn hơn, đồng thời sẽ làm che bớt các khiểm khuyết trên mặt mẫu như sẹt, trứng cá v..v.v.. (do khu vực rìa ảnh bị hợi mờ mà)

Nếu chụp ở f4, f5.6, f8 v..v.. thì cũng có ưu điểm sau.
    1. Thông thường các lens đều nét nhất ở các khẩu độ này, đặc biệt ở f5.6, điều này sẽ làm mặt mẫu nét căng. Các chi tiết như mắt, sống mũi sẽ hiện rõ hơn.
    Ở các khẩu độ này thì DOF dày hơn so với các khẩu độ ở trên nên khả năng phá phông kém hơn, chính vì vậy khi xem ảnh thì ta vẫn có thể nhìn rõ (hoặc khá rõ) các vật thể ở phông nền.
    Có một cách để chụp ở khẩu độ này nhưng vẫn phá phông được là: phải đứng gần mẫu hoặc hậu cảnh phải thật xa mẫu

Bạn xem 2 ví dụ này. Ảnh không đẹp vì đây là ảnh được ups lên Web

1. Khi khép khẩu f4, f5.6, f8 v...v.. (ảnh lấy trên mạng)
    Mẫu xinh, nhưng nếu không có cái tay của người đằng sau thì sẽ đẹp hơn, vì mắt sẽ tập trung vào chủ thể chính hơn

2. Khi mở khẩu f1.8, f2 v...v.. (ảnh của tôi)
    Hậu cảnh mở, giúp cái nhìn tập trung hơn vào chủ thể chính

Được sửa bởi nguyetlove lúc 05:25 PM ngày 18-09-2011

Giờ em đã hiểu, cảm ơn bác nhiều.

Cám ơn đã chia sẽ. Bổ ích lắm

Cảm ơn các bác đã chia sẻ, bài viết hay quá, em up lên đầu để lâu lâu còn đọc lại.

Cảm ơn nguyenlove nhiều, hôm qua đc bữa trốn làm đi mua cái tripod + cái fliter rồi tiện qua hồ gươm chụp phong cảnh >.<, trời nắng to cháy tùm lum vào out nét, đang định hỏi làm sao để chụp phong cảnh đẹp thì gặp topic này.
    PS: Bác nào dùng Nikin D90 thì trên hình có nút số 16 là nút function, bác có thể gán cho nó lock AE hoặc AF hay bất cứ gì cũng được. Ví dụ như bác nào có nói là chỉ cần khóa AE thì gán vô. Còn nút AF/AE-L có thể chuyển thành AE hoặc AF tùy theo nhu cầu của mỗi người.
    Được sửa bởi newbie101 lúc 03:39 PM ngày 11-11-2011

Ôi, thú vị thật, cảm ơn các bác, giờ em thì em biết thêm được mấy thủ thuật rồi
    Quan trọng là góc chụp

Topic rất bổ ích, chân thành cảm ơn các bác
    Canon 60D + LEN 55 - 250 IS + Vừa sắm cụ 50 f1.8 mà khó chiều quá

Quote Được gửi bởi kenzozo1983 View Post
    Chính xác ạ, em đã bị tình trạng như bác nói rất nhiều lần, về độ nhạy thì điểm trung tâm là nhạy nhất so với 8 điểm còn lại...nhưng nếu xét về độ nét thì có phải 8 điểm nét kia sẽ cũng không bằng điểm trung tâm? và nếu như vậy thì cách lấy nét thế nào cho hiệu quả cao nhất lấy nét điểm trung tâm giữ 1/2 nút chụp và lấy bố cục sau đó chụp hay cứ sữ dụng các điểm lấy nét khác đẻ lấy nét ạ?
    Nét hay ko là do kỹ thuật chụp (run tay) và phần do mình để Tv (tốc độ) chậm bác ạ. Có vài cách lấy nét chính xác hơn: manual (nhu bác nguyetlove có nói), manual kết hợp với liveview (tuyệt hảo khi chụp macro), hay là chọn điểm AF gần nhất chủ thể mà bác muốn focus. Tùy theo tình huống mà bác có thể xoay xở cách ứng dụng. Trong phần lớn các tình huống, mình sử dụng cách thu 2, chọn điểm AF gần nhất với chủ thể.

Cái khó nhất là mỗi lần đổi AF sẽ mất thời gian nếu bác mới tập nhưng qua thao tác nhiều bác sẽ quen dần và chuyển đổi AF rất nhanh. Chúc bác may mắn.
    Được sửa bởi tieugau lúc 09:37 AM ngày 10-01-2012

Trang 12 / 21 Đầu tiênĐầu tiên ... 21011121314 ... Cuối cùngCuối cùng