Hiển thị kết quả từ 1 đến 8 / 8

Chủ đề: Trảng cỏ - Một chuyến đi nhiều cảm xúc

Trảng cỏ - Một chuyến đi nhiều cảm xúc

Em làm 1 chuyến phượt sau tết với mục đích đi chơi, ngắm cảnh và tiền trạm cho vụ đi trại thiên văn sắp tới. Theo thông tin nhận được Trảng cỏ rất rộng, landscape thoáng rất phù hợp với cắm trại thiên văn nên em và nhóm bạn vác lều đi khảo sát. Sau tết còn khá rảnh và có nhiều chuyện khiến chuyến đi này làm em rất ấn tượng.

Sau đây là hình ảnh nơi em cắm lều.

Nơi em cắm trại là 1 trảng cỏ phía bên kia hồ, băng qua con đường rừng nhỏ, có 1 cái cây khá đẹp và nằm lẻ loi tách riêng ra so với những cụm khác.

Nhà rông ở đối diện nơi em cắm trại. Mái nhà lá của nhà rông bị bay 1 phần, có lẽ là do cơn dông kinh hoàng mà tụi em gặp phải trước khi tụi em đặt chân tới đây (lúc đó tụi em đang bị thổi vất vưởng ở trên quốc lộ cách chỗ này gần 20km)

Bù Đăng- Bình Phước hả bác chủ
    )

Bác chụp bằng máy và ống gì vậy, nhìn thật là bình yêng
    DSLR = Dờ Sợ Lắm Rồi :11:

@bác soclose: Dạ đúng rồi bác
    @bác astro: em dùng 40D, còn ống kính em chỉ có 2 ống 10-22 và 70-200 F4 thôi ạ (hơi bị thiếu tiêu cự)

Trảng cỏ Bàu Lạch ở Bù Đăng, Bình Phước. Em biết 2 đường đến chỗ đấy. Con đường ngắn là đi từ quốc lộ 13, qua Bến Cát đến quốc lộ 14 đi Bình Phước Đồng Xoài thẳng tiến sẽ đến Bù Đăng, nhìn thấy bảng Trảng Cỏ Bàu Lạch thì rẽ vào. Đường này là đường em đi về (cho đỡ mất thời gian) dài khoảng 155km.
    Lúc đi thì thong thả nên em đi con đường khác, qua hồ Trị An, đi đoạn đường đất đỏ, đến Đồng Xoài thì đi tiếp theo quốc lộ 14 đến. Đi đường này thì xa hơn khoảng 50km nhưng được cái là khá thú vị, đi qua hồ Trị An (em chưa đi hồ này bao giờ) và lâu lâu đi hít bụi mù mịt cho vui.

Lần đầu tiên em đến Trị An, khá thích thú với cảnh xung quanh đây. Ở bên ngoài hồ là khu vực đá rất nhiều, có một số suối nhỏ. Hôm em đi không có xả nước nên bên ngoài khá khô, cỏ gần như cháy hết bên cạnh đá, tuy nhiên, nước xung quanh lại xanh mát.

Sau khi dừng ở chân cầu chụp cảnh ở trên, nhóm em tiếp tục chạy vào hồ Trị An. Hồ Trị An có hồ lớn, hồ nhỏ, em đi hồ nhỏ để đi thẳng đi luôn. Mặt hồ trị an lặng yên vô cùng, xanh biếc, thích thật

Ở hồ trị an mà cắm trại thì chắc cũng thích lắm. Qua khỏi đoạn trị an là đến con đường đất đỏ, bắt đầu quãng đường gian khổ của tụi em.

Tấm chụp hồ = ống 10-22 phải ko bác ? Nhìn rộng khiếp...

dạ, đúng rồi bác, con đấy chụp cảnh rộng tốt.

Con đường đất đỏ kéo dài vài chục km, đi tương đối mệt và bụi kinh khủng.

Bắt đầu đến khu vực này là em thấy toàn bộ cây cối hay đất đều có 1 màu đỏ, nhiều cây cỏ khô héo.

Giữa đường đi sẽ qua 1 con suối nhỏ, tụi em tranh thủ xuống rửa mặt mũi 1 chút vì toàn bộ người bây giờ đã bao phủ bởi đất đỏ, khủng khiếp thật. Đường qua suối thì dắt xe chạy qua mấy cây gỗ nhỏ làm cầu

Vui nhất là có 1 gia đình khi dắt xe tới suối, đem xe xuống rửa xe cho sạch sẽ, sau đó có 1 toán người ở hướng tụi em chuẩn bị đi tiếp chạy ngược lại bảo rửa xe làm gì cho mất công, đoạn sau bụi còn gấp 10 lần đoạn trước, may thế, không thì tụi em rửa xe thành ra còn ghê hơn chưa rửa.

Long nhong thêm khoảng vài chục km đường xấu nữa, tụi em đến quốc lộ 14 (đường cũng xấu nốt). Khi chạy gần đến Trảng cỏ thì trời mưa tụi em dừng lại ở 1 ngôi nhà nhỏ ven đường để trú vì thấy mưa cũng hơi to và có gió. Thế nhưng, chỉ khoảng 15 phút mưa bình thường trời nổi gió và mưa lớn, nhóm em phát hiện chỗ trú mưa có nguy cơ sập vì gió thổi lớn quá, chưa kịp suy nghĩ, cây cột điện ở bên cạnh nổ, gió cũng thổi mái hiên nơi chúng em trú làm tôn bay ra và trần sập xuống, tụi em chạy toán loạn ra ngoài. Vừa ra ngoài trời mưa thì em ko đứng được do gió thổi, lần đầu tiên em bị mưa và gió thổi bay đi (mặc dù mình cũng khá là mũm mĩm), kinh thật. May gió mưa lớn chỉ kéo dài khoảng 5 phút thì ngừng, hoàn hồn lại, nhỏ bạn em lấy máy ra chụp cảnh điêu tàn nơi đó (em không dám lôi máy ra).

Cũng lạ, trước đó mưa gió kinh thế (cứ như là gió lốc í) mà sau đó có mấy phút, trời trở nên trong. Cả đám tiếp tục lên đường mà run cầm cập lạnh vì bị ướt như chuột lột.

Con đường vào Trảng cỏ khá đẹp, ở đây rất nhiều nhà làm bằng gỗ và hiếm gặp nhà nào xây bằng xi măng, củi bằng các thân cây gỗ xếp chồng xếp đống.

Những ngôi nhà thế này gặp rất nhiều trên đường vào.

Trời tối nhanh và do lạnh, ướt, tụi em nhanh chóng dựng lều và đốt lửa nấu nướng

Các bác có 1 chuyến đi thật thú vị, up ảnh tiếp đi bác!

Bài hay quá! Nhưng sao bạn chủ lại bỏ luôn vậy nhỉ? Tiếc thay...!
    Chưa giàu mà mê 4 bánh, mời bác thăm XE LÁ 4r:
    http://otoxomnhala.com/forums/index.php