Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 32

Chủ đề: Ảnh thể thao chụp 2011 - Tân mão

Ảnh thể thao chụp 2011 - Tân mão

Giải V-league 2011 - EXIMBANK đã diễn ra tới vòng 3 rồi, giờ em mói có dịp chụp và up ảnh. Nói chung là năm nay hơi buồn vì Nam định của em xuống hạng

Trận Đà nẵng thắng T&T 2-0 trên sân Hà nội

Hai đội này cùng trong tay 1 chủ nên trận này không máu lửa và quyết tâm lắm, hầu hết đoán trước được kết cục của trận đấu khi bóng chưa lăn, chỉ sai mỗi 1 điều: Công Vinh không ghi được bàn thắng.

Bác chụp bằng len gì rứa :x đẹp quá :x

Haikieu

1. Những ảnh thể thao của bạn chụp đều là tốt cả cho nên mình nói ở đây để bạn tiến bộ hơn so với bạn. Kể cả bản thân mình cũng vậy, mỗi năm mình đều ngồi và suy nghĩ lại năm qua mình đã chụp như thế nào và bây giờ mình cần phải làm gì để tiến bộ hơn so với bản thân bất chấp là kỹ năng đang có như thế nào.

2. Trong loạt ảnh bạn gửi ở trên, mình thấy chưa đẹp:

- Bạn hãy xem lại tấm cuối cùng. Điểm focus là vào người đội đầu ở bên trái. Trong tấm này mình nghĩ bạn để sai focus vào điểm cần nhấn và tốc độ chưa đủ nhanh để bắt bóng. Nếu bạn thấy mình nói sai, xin vui lòng đính chính. Chụp thể thao quan trọng nhất là focus chính xác vào điểm nhấn. Vì chủ thể di chuyển liên tục, đây là điều khó khăn nhất về mặt kỹ năng.

- Anh LiemHo có nói trước đây là bố cục ảnh của bạn còn rộng và còn đưa vào những yếu tố phụ bổ sung không cần thiết làm cho anh thiếu tập trung vào chủ đề chính bạn muốn nhấn. Mình hoàn toàn đồng ý với ý kiến này của LiemHo. Nếu bạn cũng đồng ý, mình nghĩ trong lần chụp kế tiếp bạn sẽ cần phải xem lại bố cục close-up trong ảnh của bạn.

- Không nên chụp full-body shots mà để thiếu chân hoặc tay. Nếu chụp close-up phải thật sự close half body hoặc ít hơn nếu không chọn full-body thì phải chọn view-finder cho chính xác bố cục cần ngắm đến.

3. Trong loạt ảnh sắp đến của bạn nếu mình thấy bạn đã đầu tư về kỹ năng nhiều hơn mình sẽ cho bạn biết. Bản thân chúng ta, cho dù có chụp tốt đến như thế nào, cũng sẽ luôn nghĩ rằng lần sau mình sẽ làm gì để nâng cao kỹ năng của mình hơn. Nghĩ điều đó đòi hỏi sẽ phải liên tục tìm hiểu, đọc và rèn luyện qua chụp và không bao giờ hài lòng với kỹ năng đã có.

Mình thật sự cảm thấy ấm lòng khi được các bác, đặc biệt là bác Nikonian luôn quan tâm, động viên và góp ý cho mình trong suốt thời gian từ khi bắt đầu tập chụp ảnh thể thao cho đến nay, những ý kiến của các bác mình luôn nhớ và vận dụng mỗi khi tác nghiệp và kể cả khi làm hậu kỳ cho những tấm ảnh của mình. Xin cảm ơn bác Nikonian và các bác, rất mong các bác góp ý cho mình thường xuyên và kịp thời hơn nữa.

Mình xin gửi vài tấm chụp hôm nay, trận "Derby Hanoi" giữa Hòa phát và ACB

Bạn haikieu

1. Sorry bạn là mất rất lâu mình mới viết cho bạn. Mình đã định viết một bài chi tiết hơn cho bạn nên đã chờ lâu nhưng mình bận việc khác cho nên quyết định viết ngắn gọn cho bạn, sorry bạn.

2. Về yếu tố phụ bạn hãy lưu ý. Trong tấm đầu tiên chẳng hạn, bạn nếu được hãy hạn chế đưa và những người đang đi bộ (ở bên phải) mà họ làm loãng thêm điểm bạn cần phải nhấn trong action của bạn. Hãy lưu ý đừng để họ bị mất nửa người như vậy. Khi bạn đưa vào, chủ thể của bạn sẽ bị loãng.

3. Bạn nên chụp nhiều hơn thể dạng portrait và close up hơn nữa để cho ảnh của bạn "engage" với người xem nhiều hơn. Bạn đọc lại bài về kỹ thuật chụp ảnh motor đang trong trang 1 bạn sẽ thấy họ nêu lên yếu tố này trong ảnh thể thao.

4. Ví dụ khi bạn chụp đua tốc độ chẳng hạn hoặc ngáng chân phá bóng, loại ảnh đó nên chụp portrait và close up vào để người xem thấy được emotion trên khuôn mặt rõ hơn.

5. Nếu đã chưa làm, bạn hãy so sánh ảnh của bạn với người ngồi kế bạn mà họ đã là professional từ lâu lắm rồi và xem coi ảnh của họ hơn bạn ở chỗ nào. Điều đó giúp bạn rất nhiều mà không cần phải chờ người khác nhận xét cho bạn. Ngoài ra, bạn làm được vậy bạn sẽ có thể chụp bất cứ thể loại nào của ảnh thể thao mà không cần sự trợ giúp.

Vâng, mình sẽ ghi nhớ những điều bác chỉ bảo ạ. Nói thật là nhiều khi chụp xong rồi, về xem lại ảnh mới thấy tiếc, nhưng chụp thể thao là vậy nên ngoài sự tập trung thì rất cần những kinh nghiệm và kiến thức của những bậc tiền bối.
    Em có vài tấm mới chụp cuối tuần rồi

Trận T&T Hà nội "giải đen" bằng trận thắng ĐTLA tới 4-1

Và Hanoi ACB "xả xui" trước Cao su Đồng tháp 2-0

Tình hình chung của bóng đá Việt nam bây giờ được phản ánh qua ông trọng tài biên này:

Anh ơi, ảnh mấy đợt này của anh không bằng năm ngoái rồi. Chắc bận đi làm nên "xuống tay" hả anh?

Hẹn anh vào đầu tháng 4/2011 em sẽ góp ảnh V-League chung vui với anh.
    1D4 + 5D2 + 5D3 + 7D + 14L -> 200L
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

xin hỏi bác chủ chụp bằng lens gì vậy ạ?55-200 vr f4-5,6 có chụp dc thể loại này ko ạ hay là phải dùng fix

Quote Được gửi bởi vikhoa View Post
    Anh ơi, ảnh mấy đợt này của anh không bằng năm ngoái rồi. Chắc bận đi làm nên "xuống tay" hả anh?

Hẹn anh vào đầu tháng 4/2011 em sẽ góp ảnh V-League chung vui với anh.
    Anh cũng thấy như vậy, chụp mãi mà không khá lên chút nào!!!
    Đồ của anh về chưa? anh vẫn chờ cái thẻ ở em đấy nhé.

@Quangtrungkorea: có ống nào dùng ống đó bác ơi, tuy nhiên khi chụp f5.6 thì ánh sáng phải tốt, ngoài ra phải dùng máy có khả năng lấy nét nhanh và tốc độ chụp tương đối tốt (khoảng 4-7frs/s).

Quote Được gửi bởi haikeu View Post
    Anh cũng thấy như vậy, chụp mãi mà không khá lên chút nào!!!
    Đồ của anh về chưa? anh vẫn chờ cái thẻ ở em đấy nhé.
    Em mua cả 2 cái thẻ, anh thích thì lấy cả 2, không thì em để cho người khác

1 tuần nữa em về rồi, hy vọng sẽ có ảnh trong tuần sau.
    1D4 + 5D2 + 5D3 + 7D + 14L -> 200L
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng