Trang 67 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 175765666768 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 661 đến 670 / 672

Chủ đề: [Thông kê ý kiến] Tại sao các bác lại chọn Nikon ?

Chào các bác, mình cũng vừa quay trở lại Nikon sau 5 năm bị hành hạ ko thương tiếc bởi Canon. Ở đây mình nhận xét hoàn toàn khách quan và theo ý kiến cá nhân cũng như trải nghiệm gắn bó với 5 năm trời cùng Canon chứ ko hề gây flame hay dìm hàng Canon
    Hồi mới bắt đầu chơi ảnh thì cái đầu tiên mình xài là Ni D200 + 18-70 + 50 1.8 với cái Grip to chảng + 2 cục pin chụp rất phê, đi đâu cũng em nó tay trong tay tuy xài chip đời cũ nhưng khả năng lấy nét + màu sắc thì quả thật lúc đó chấp con Canon 40D cũng chưa có tuổi. Nhưng vì bất cẩn bị rớt vào nước nên em nó ra đi khi ko còn sức chữa trị. Sau đó thì Canon 60D ra và thằng bạn mình chụp cũng được 5k shot nên đồng ý để lại với giá 18tr body + kèm lens Tamron 17-50VC f2.8.... Thì hỡi ôi thời gian khủng hoảng bắt đầu từ đây, 60D ờ quay phim sướng đấy, chụp cũng ok đấy, lại có màn hình lật tiện dụng nhưng cái màu của nó thì nếu tăng Sarturation lên là nó lòe loẹt như hát bội còn giảm xuống thì nó tái mét, chưa kể thao tác rất là phức tạp, nào là phải bật tắt bằng tay trái rồi chỉnh khẩu xem hình thậm chí zoom góc phải cũng mất nhiều thời gian vô cùng, chưa kể ban đêm nếu thiếu sáng thì cơ hội lấy nét của nó gần thì củ chuối toàn tập, chụp flash phải nhá 1 phát lấy nét rồi mới đá flash, Có hôm mình chụp cưới cho khách giữa chừng flash hết pin nên buộc flash cóc mới thấy nó khủng khiếp thế nào...
    Đó là nói về độ tiện dụng cũng như flash củ chuối và khả năng lấy nét thiếu sáng của nó thì chuối ko vô cùng.... Bây giờ mới nói tới độ bền, việc đầu tiên là hư zoom con Tamron phải đi sửa gần 600k, sửa xong 1 time lại bị, lại sửa lại bị... điệp khúc kéo dài cho tới khi thanh lý giá gần như cho để đổi lại con 18-55 ghẻ chụp đỡ và xài ké 24-70 f2.8 của thằng bạn, còn body thì nói thiệt quá thất vọng với độ bền, bác nói nào Canon bền thì có vẻ hơi thần thánh nó chứ bản thân mình thì thấy so với Nikon thì nó thua dài dài, chụp trên 10k shot là bắt đầu bệnh tùm lum: hư nút, bong tróc cao su, hư chế độ... Nội tiền sửa thôi đã ngót nghét trên 4tr cho body lẫn cục nợ Tamron làm mình bắt đầu nản, sau đó lại nghe lời thằng bạn bán nguyên dàn lấy 6D+ tamron 27-85 f2.8( lại ngu tập 2) và đổi qua xài 1 thời gian, công nhận ngoài chụp tiệc tùng ok thì nói chung độ bền cũng phải làm mình dè dặt, trên 80k shot nó bắt đầu lỗi sensor chụp xong nó hiện luôn 1 vạch ngay giữa hình thì làm gì được nữa...! thay sensor hết 7tr nhưng bực quá nên ghét hẳn và bán luôn con 6D với giá rẻ mạt để chỉ rước em Ni D7200 về + 16-85 G VR để thõa mãn lại thú vui lúc trước ngoài chụp kiếm tiền thì mình còn phải sướng mới được, mà sướng ở đây là gì? bỏ ra 1 số tiền chỉ ngang bằng mua con Ca 6D trên 50k shot mà chất lượng và đội hài lòng đem lại gấp đôi, gấp ba! Ở Nikon thì khái niệm Non N với N nó gần như ko chênh lệch mấy cũng như khả năng tái hiện màu sắc đúng với màn hình, ai xài qua 60D thì biết màn hình của nó lừa tình cỡ nào, chụp coi thì khoái lắm về đổ ra máy tính thì chỉ muốn chửi " đệ con mợ nó"!

Cuối cùng là tấm hình mình chụp bộ ảnh cưới cuối cùng sau khi chia tay Canon trong 5 năm trời cùng những sự buồn bực, chán nản.
    [IMG]IMG_9783 by nguyen luan, on Flickr[/IMG]
    Ảnh chụp ra như nồi xáo măng - và chỉ nên chọn những bức tốt nhất để ngắm

Xài con Nikon từ thời máy film nên cứ thấy thích Nikon.

Tớ thì đơn giản chỉ vì lúc xưa bạn cũ về tặng cho cái F90 nên mua D90, cũng hên là hai thằng cách dùng gần giống nhau, hehehe

Cái này nó cũng như kiểu lựa chọn xe máy vậy, honda tuy rất phổ thông ở Việt Nam nhưng mình chỉ thích Yamaha vì nó có chất riêng. Nikon so với Canon cũng như Yamaha so với Honda vậy, không phổ biến như Canon nhưng cái chất của Nikon nó rất riêng.
    Thêm một lí do nữa là mình thích chụp phong cảnh, ít chụp người, Nikon có dải DR rộng chụp phong cảnh sẽ làm nổi bật vùng sáng - tối hơn, màu sắc và độ nét cũng tốt hơn so với Canon

Mình mua chiếc Nikon lần đầu tiên vào năm 2011 để đi chụp du lịch. Thích màu xanh da trời trên ảnh Nikon và giá khá mềm của dòng entry. Hồi đó nghe nói Canon chụp mẫu lên màu da đẹp hơn. Nhưng chẳng quan tâm đến mẫu mà chỉ quan tâm đến cảnh. Thế là chọn Nikon.

Giờ mới mua chiếc Nikon mới, đang tập tành chơi lại.

Quote Được gửi bởi sunnyshine View Post
    thay sensor hết 7tr nhưng bực quá nên ghét hẳn và bán luôn con 6D với giá rẻ mạt để chỉ rước em Ni D7200 về + 16-85 G VR để thõa mãn lại thú vui lúc trước ngoài chụp kiếm tiền thì mình còn phải sướng mới được, mà sướng ở đây là gì? bỏ ra 1 số tiền chỉ ngang bằng mua con Ca 6D trên 50k shot mà chất lượng và đội hài lòng đem lại gấp đôi, gấp ba! Ở Nikon thì khái niệm Non N với N nó gần như ko chênh lệch mấy cũng như khả năng tái hiện màu sắc đúng với màn hình, ai xài qua 60D thì biết màn hình của nó lừa tình cỡ nào, chụp coi thì khoái lắm về đổ ra máy tính thì chỉ muốn chửi " đệ con mợ nó"!

Cuối cùng là tấm hình mình chụp bộ ảnh cưới cuối cùng sau khi chia tay Canon trong 5 năm trời cùng những sự buồn bực, chán nản.
    thành thật chia buồn với bác :-/
    Nếu kinh phí có giới hạn thì em nghĩ crop nikon đáp ứng đủ nhu cầu của bác rồi ...
    Cái thứ 2 là system của nikon giúp bác chụp cưới dễ dàng hơn ... vì nó focus rất cx

Mua Nikon chỉ vì một lý do duy nhất là con 85 1.8G tốt vô đối, p/p cũng vô đối nếu so với Canon và Sony

Lại có anh em đào mộ . Yêu Nikon từ thời máy film, Coolpix đời 2001 có 2 "chấm", PNS tới giờ . My first choice for photography
    D850+17-35G2,85N,90G2,70-200FL,200-500;Z6,24-70f2.8S,28f2AIS,50f1.4AIS

Quote Được gửi bởi windypham View Post
    Lại có anh em đào mộ . Yêu Nikon từ thời máy film, Coolpix đời 2001 có 2 "chấm", PNS tới giờ . My first choice for photography
    E đàu với bác, đến với Ni vì lúc đó mua Ca 80D k có hàng nên hốt luôn D7200. Trước khi mua máy thì cũng tìm hiểu và đưa ra 2 giải pháp, nhưng cuối cùng vẫn về với giải pháp 2. Sau đó D200 dc rước về chỉ với mục đích là con CCD của nó.
    hì hì.
    Được làm điều mình thích là niềm vui, được người khác ủng hộ là hạnh phúc.

Em chụp hình cho trường và lung tung trong Đoàn dùng Canon crop lẫn FF nhưng điều nào đó vẫn cuốn hút em ngó Nikon và em quyết định chọn D90 + 18-105 làm vợ đầu của em và ko hối hận :D

Trang 67 / 68 Đầu tiênĐầu tiên ... 175765666768 Cuối cùngCuối cùng