Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 58

Chủ đề: bounce trần hoặc tường = flash cóc.

bounce trần hoặc tường = flash cóc.

Những bác nào hay chụp indoor, mà nhất là chụp trẻ con mà ko có cái flash rời thì chụp rất khổ. Ảnh dễ bị thiếu sáng, đủ sáng thì ảnh noise, màu nhợt nhạt hoặc nhòe do rung tay ( tốc thấp ) . Đánh flash cóc thì ảnh bẹt bẹt, màu bị nhợt nhạt, phía sau lại bị in bóng đậm rất ghét ( do flash cóc cố định chỉ đánh đc thẳng mặt object ko bẻ, chỉnh hướng đc như flash rời.
    E xin hướng dẫn 1 cách đánh bounce trần hoặc tường = flash cóc. ( dễ làm + chi phí rẻ, thích hợp vs các bác chỉ mua máy chụp con cháu trog nhà mà ko muốn đầu tư nhiều tiền vào khoản đèn đóm).

Đầu tiên kiếm 1 tấm bìa có 1 mặt bóng màu trắng như hình #1,#2. ( Tấm bìa này e cắt ra từ cạnh hộp bánh mặn vừng dừa. Các bác kiếm vỏ hộp bánh kẹo trong nhà chắc sẽ có thôi. Mới tết xog chắc nhà nào cũng đầy vỏ hộp bánh kẹo ). Cắt và bẻ em nó như trong hình ( phần chân cắt nhỏ để vừa lắp vào rãnh như hình #3,#4. ( Trc lúc cắt và bẻ gập các bác tính toán cẩn thận vào nhé. Tính chuẩn thì lắp vào vừa khít, ôm lấy sát đáy đèn nên rất chặt. Độ dài phản sáng cũng phải vừa đủ ko đc quá ngắn ko là hỏng.
    Lắp vào xong em nó giống hình #3#4. Vậy là xong rồi. H các bác chụp thoải mái. Đèn sẽ đánh vào mặt bóng vủa tờ bìa phản sáng ( hình #5) hắt sáng lên trần rồi ánh sáng trên trần đập đi khắp phòng. Cho ánh sáng dịu khá ngon lành. Muốn bounce tường thì chọn vị trí đứng sát tường xoay ngang máy là đc

Ngoài ra, nếu sau lưng các bác là tường và muốn bounce = tường sau lưng, bác có thể gập em nó như hình #6, góc tờ bì đầy cao lên sẽ đập flash ra sau lưng.

#1:

#2:

Nhưng chỉ sử dụng hiệu quả cho những phòng có trần cao 3m~4m đổ xuống thôi nhé. Trần cao hơn cường độ sáng flash cóc ko đủ mạnh để bounce. Và dùng hiệu quả trong các phòng có diện tích bé hơn 25m ( trần cao hơn, phòng to hơn khi dùng vẫn sẽ hỗ trợ tốt hơn khi ko đánh flash khá nhiều nhưng hiệu quả ko phải là hoàn hảo.

Đây là ảnh em test thử (ảnh gốc resize ko chỉnh sửa) trong phong diện tích 20m2 trần 3,5m. Điều kiện ánh sáng = 0 ( chụp buổi tối phòng tắt hết đèn tối om ).

Được sửa bởi banhbao223 lúc 12:09 AM ngày 13-02-2011

Hay quá bác, xin học theo bác, lấy bản quyền luôn nhé bác ;)

Bounce vậy thì ảnh đẹp hơn hẳn. Tuy nhiên các bác cũng nên lưu ý một điều là do phải bounce trần nên flash cóc phải thường xuyên đánh hết công suất. Tuổi tho của flash sẽ giảm rất đáng kể (mau vàng bóng) Mà flash rời (yongnou chẳng hạn) có loại cũng rẻ, lại có GN cao hơn nhiều có bị hỏng thì cũng không sao còn flash cóc là builtin flash, bị hỏng thì rõ ràng là phiền hơn.

Theo ảnh của bác test trên, cá nhân em thấy direct flash cho ảnh sáng hơn, màu trung thực hơn.... he he....
    "VNphoto nối vòng tay lớn"

My Gallery
    - My facebook

Direct flash ảnh sáng hơn chứ đâu có trung thực hơn bác. cái cốc của e nó xỉn màu chứ ko trắng xanh như ảnh direct flash đâu bác :-ss. ( ah bổ sung thêm, màu ảnh có thể hơi ám màu nếu trần nhà ko phải trần trắng, chẳng hạn trần màu vàng ảnh sẽ hơi vàng, trần hồng màu ảnh hơi hồng... tuy nhiên cái này đưa lên pts cân lại chút là ok).

@ozikôn : vâg, thì e up box chia sẻ mà :D

@minhdt : e thấy cái flash cóc thật ra khá bền, ( canon ko có đèn lấy nét, chụp đêm mà toàn phải lấy flash nháy sáng tành tạch lấy nét mà e thấy flash có cháy đâu :-ss )
    Được sửa bởi banhbao223 lúc 09:34 PM ngày 12-02-2011

đơn giản hiệu quả chuẩn luôn
    EOS3 - 135 f3.5 SMC - 50f1.4 SMC

Vào xem không thấy hình bác chụp nhưng khá là sáng tạo!
    FX để Crop, DX để Avatar

Cảm ơn bác chủ, cách làm của bác rất sáng tạo, đúng theo tiêu chí : ngon - bổ - rẻ

flash cóc mà cũng bounce được , hi ... mình sẽ thử xem sao

em xin góp tí ý kiến, là nếu ai có miếng gương nhỏ nào (k dùng, hoặc mảnh gương vỡ) có thể dán lên miếng bìa để hắt sáng tốt hơn ạ

Trang 1 / 6 123 ... Cuối cùngCuối cùng