Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 58

Chủ đề: bounce trần hoặc tường = flash cóc.

KInh nghiệm này hay thiệt,mình hay chụp bé nhóc, dùng cách này thì hình đỡ bị bóng in tường hơn. Cảm ơn bác đã chia sẽ....

Em có chiện này tính hỏi mấy bác. Em làm giống bác chủ, nhưng khi bounce thì màu ra sắc vàng hơn khi flash trực tiếp. Mặt miếng bìa cũng từa tựa bác chủ, trần nhà cũng màu trắng chứ ko phải vàng và cuối cùng là e xài 50D. Ko biết có bác nào bị giống em ko nhỉ ?

bác xem lại WB xem
    và thường thì trần nhà đã xây lâu thường không trắng đâu ợ, nó sẽ ngả màu một chút :D

Quote Được gửi bởi PhotoKei View Post
    bác xem lại WB xem
    và thường thì trần nhà đã xây lâu thường không trắng đâu ợ, nó sẽ ngả màu một chút :D
    Thanks bác. Mình để cùng WB nên mới thấy lạ. Có thể là do trần nhà với tường bị ố. Dù sao thì cái này chỉnh lại cũng dc. Quan trọng là bounce dc. Thanks bác chủ 1 lần nữa.

không chỉ WB kiểu độ K hay là Auto, Shade, Tungsten,.. mà còn cả phần Shift WB nữa ạ, và cả Toning trong Picture Style nữa :D có thể nó bị đẩy sang bên màu vàng nhiều

Bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Ý mình set cùng 1 chế độ WB thì khi chụp flash đánh trực tiếp hình ra đúng trắng ,còn khi bounce thi nó lại ra sắc vàng. Mình chỉ ko hiểu là cùng 1 nguồn sáng, cùng WB thi sao lại ra màu khác như thế thôi. Thanks ban đã chia sẽ

Thực ra cái này giống lightscoop ...nhưng đc cái rẻ hơn rất rất nhiều ^ ^. E cũng có bản thiết kế khung lightscoop nhưng đến giờ vẫn chưa làm vì theo bản gốc nó gặp hạn chế là ko bounce trần khi xoay dọc máy ảnh đc... tìm cái khớp lật 90 độ mà tìm hoài không ra T_T.
    thanks bác chia sẽ rất nhiều. thi thoảng đi cafe hộp, hay karaoke đột xuất thì rất có ích .
    I ♥ Olympus and Flickr

Em cũng hay dùng cái này để đánh trần chụp chân dung trong nhà, ngon bổ mà lại quá rẻ vì tự làm được, xin phép bác chủ đưa thêm 1 mẫu nữa để anh em tự làm và sử dụng, loại này em dùng giấy đề can xe máy màu trắng và làm như hình, có vòng đai để ôm vào đèn flash tháo ra lắp vào rất thuận tiện, chính lực đàn hồi của lò xo nâng đèn flash sẽ tạo ra lực giữ cái tấm hắt sáng này, vì tấm màu trắng nên sẽ cho 1 phần nhỏ ánh sáng đi qua thẳng đến mẫu để xóa những bóng đổ do phần hắt lên trần tạo ra, phần lớn ánh sáng còn lại sẽ được hắt lên trần tạo ánh sáng đều bao phủ :11:

Đây là 1 ví dụ về kết quả của e nó, rất đơn giản những tạo sự khác biệt rõ rệt.
    Được sửa bởi quangcaoquy lúc 08:13 PM ngày 22-02-2011
    098 506 1999 - D2H và 50f2

Sáng tạo quá. Thks bác quangcaoquy đã chia sẻ.

tks các bác đã đóng góp thêm ảnh và ý kiến chia sẻ :D.

Trang 3 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng