Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 21

Chủ đề: Làm hộp chống ẩm theo tiêu chí ngon-bổ-rẻ

Hay quá, hôm nào làm cái mới đc

Bác sáng tạo quá nhưng em thấy không ổn rồi, gel hút no nước thì tái sinh thế nào nhỉ (rang hay nướng, thời gian bao nhiêu thì biết gel đã khô, rang cháy thì gel lão hóa luôn) em thấy sắm hộp wonderful 6 lit có 550k hà khỏi suy nghĩ (ron cao su, ẩm kế, hộp gel có sẵn điện trở làm nóng tái sinh gel, và cả cái hộp nữa) để được body + 3 lens tầm 250mm, chia sẻ cùng anh em.
    Hông dám đâu, em còn phải học bài

Đúng là sáng tạo thiệt, nhưng theo e thì mua cai mới chắc ăn hơn. hihi

Quote Được gửi bởi longduc View Post
    Bác sáng tạo quá nhưng em thấy không ổn rồi, gel hút no nước thì tái sinh thế nào nhỉ (rang hay nướng, thời gian bao nhiêu thì biết gel đã khô, rang cháy thì gel lão hóa luôn) em thấy sắm hộp wonderful 6 lit có 550k hà khỏi suy nghĩ (ron cao su, ẩm kế, hộp gel có sẵn điện trở làm nóng tái sinh gel, và cả cái hộp nữa) để được body + 3 lens tầm 250mm, chia sẻ cùng anh em.
    Bác cho em hỏi là HCM có thể mua ở đâu ạ!

Quote Được gửi bởi lang_bat View Post
    Bác cho em hỏi là HCM có thể mua ở đâu ạ!
    cua ban day http://www.slab.vn/p/446/Hop-chong-a...erful-DB-3828N

Hộp hút ẩm có 02 thông số quan trọng cần được theo dõi: 1.Nhiệt độ; 2.Độ ẩm ==> Cần có nhiệt kế & ẩm kế để theo dõi ==> nếu tự chế theo cách trên sẽ có 02 vấn đề.
    1/ Nhiệt độ: Làm sao điều hòa được nhiệt độ bên trong hộp khi quan sát nhiệt kế thấy chỉ số nhiệt nằm ngoài thang nhiệt cho phép?
    2/ Độ ẩm: Khi quan sát ẩm kế nếu độ ẩm không đạt có thể thay mới hạt hút ẩm Silicagel ==> OK.
    Em cũng đang quan tâm về vấn đề này để tiết kiệm kinh phí, nhưng còn lấn cấn ở khoản kiểm soát và điều tiết nhiệt độ, mong được các Bác chỉ dẫn!

Quote Được gửi bởi Crystial-Kong View Post
    Hộp hút ẩm có 02 thông số quan trọng cần được theo dõi: 1.Nhiệt độ; 2.Độ ẩm ==> Cần có nhiệt kế & ẩm kế để theo dõi ==> nếu tự chế theo cách trên sẽ có 02 vấn đề.
    1/ Nhiệt độ: Làm sao điều hòa được nhiệt độ bên trong hộp khi quan sát nhiệt kế thấy chỉ số nhiệt nằm ngoài thang nhiệt cho phép?
    2/ Độ ẩm: Khi quan sát ẩm kế nếu độ ẩm không đạt có thể thay mới hạt hút ẩm Silicagel ==> OK.
    Em cũng đang quan tâm về vấn đề này để tiết kiệm kinh phí, nhưng còn lấn cấn ở khoản kiểm soát và điều tiết nhiệt độ, mong được các Bác chỉ dẫn!
    Đang nói về hộp chống ẩm chứ có phải hộp điều hòa nhiệt độ đâu?
    Nokia 6120 classic 2.0Mp

Tiếp theo là cái Ẩm kế (dụng cụ đo độ ẩm và nhiệt độ), mua ở cửa hàng đồng giá Hachi Hachi, giá 35k/cái.
    Cửa Hàng Hachi Hachi ở đâu vậy Bác? Nghe nhắc đến nhiều mà không biết địa chỉ cụ thể ở đâu, Mong các bác chỉ giúp để em tìm mua cái ẩm kế với?
    Luôn luôn lắng nghe, ..lâu lâu mới hiểu!!!

Quote Được gửi bởi net50chung View Post
    Cửa Hàng Hachi Hachi ở đâu vậy Bác? Nghe nhắc đến nhiều mà không biết địa chỉ cụ thể ở đâu, Mong các bác chỉ giúp để em tìm mua cái ẩm kế với?
    Nằm trên đường Nguyễn Văn Trỗi đó bác, bác đi từ hướng Q1 qua cầu Công Lý 1 đoạn nhìn bên trái là thấy

Sau 1 năm sử dụng, nhận thấy cái hộp chống ẩm cũ còn khuyết điểm và thiết bị tăng lên cũng chật chỗ nên em quyết định làm cái hộp chống ẩm phiên bản 2 như sau:

Thùng nhựa 20 lít của Thái Lan hiệu Toyogo mua ở ngã tư Pasteur - Nguyễn Đình Chiểu giá 120k. Loại này có sẵn ron cao su màu trắng đục nên ngăn hơi nước được luôn, rẻ hơn nhiều Lock&Lock và Sina của Đại Đồng Tiến.

IMG_4185 by gk2102, on Flickr

IMG_4188 by gk2102, on Flickr

Đây là lớp ron cao su, em bảo đảm chắc :D

IMG_4200 by gk2102, on Flickr

Em mua loại silicat hút ẩm đổi màu mua ở chợ Kim Biên, 25k/nửa kg

IMG_4204 by gk2102, on Flickr

Em lót thùng nhựa bằng khăn, vừa êm vừa không cần mua loại lót chống trượt, cho hạt silicat vào cái vớ cũ đã giặt sạch sẽ và không rách.

Ẩm kế thì em ra mấy cửa hàng dụng cụ y tế dọc đường Trần Hưng Đạo mua loại Anymetre, 60k/cái. Loại bán trong cửa hàng đồng giá em mua dùng đc 2 tháng thì hư :(

IMG_4211 by gk2102, on Flickr

Sức chứa rộng rãi, đủ cho 1-2 body, vài lens, vài flash nếu biết cách sắp xếp

IMG_4214 by gk2102, on Flickr

Tèn ten !

IMG_4215 by gk2102, on Flickr

Tổng cộng em tốn hết 205k cho cái hộp chống ẩm ver 2, rộng rãi hơn và hiệu quả hơn :D

Trang 2 / 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 Cuối cùngCuối cùng