Trang 134 / 161 Đầu tiênĐầu tiên ... 3484124132133134135136144 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1,331 đến 1,340 / 1609

Chủ đề: Streetphotografie,nhiếp ảnh đường phố!

Quote Được gửi bởi milan1412 View Post
    Các bác mà chụp tì máy tì miếc,đo sáng niềm tin thế thì hên xui lắm,bác nên mua chân máy và dây bấm...khép khẩu f/16 sau đó bấm dây (giữ lì) đếm 30s rồi thả cò dây bấm ra.Nếu chỗ các bác chụp nhiều sáng thì phơi khoảng 20s thôi.Nên chơi lens góc rộng cho khoái.
    VD với các bác về mấy tấm phơi sáng luôn....
    À vâng, vấn đề là em cầm con QL17 đi chụp street life, không có ý định phơi phóng, chẳng qua định thử khả năng đo sáng trên film và xem tay mình tập tạ bao năm có giữ được cò không thôi. Em thì không phơi 20 -30s như bác, em toàn phơi bulb cả thôi, phải có bìa đen che nắp ống để chọn vệt xe chứ không lấy tùm lum tà la(thế thì ai chả phơi được, bấm phát chờ 20-30s...)

Tấm sau đây em chụp tại 18mm(FF), iso 100, 1 phút 45s, che ống bằng bìa đen, chỉ lấy những xe mình thích để nó đan xen vào nhau thôi.

PS/ Phơi mà bắt mẫu đứng yên thì hơi oải và dễ out, bác dùng cái đèn là xong...
    Auto focus thì làm sao mà xóa phông được

Tất cả những gì bác nói rất là cơ bản,ai học qua và tìm hiểu cũng có thể biết...khổ nỗi ngay từ đầu bác không nói là cầm máy gì đi,và khi trả lời cho mấy bạn Newbi thì không rõ ngọn ngành...Nếu muốn chơi hay,chơi cho cộng đồng máy film đi nên thì nên góp ý tường tận để các bạn í không mắc lỗi thử đi thử lại nhiều lần...vì đây là film không phải số mà có thể làm lại.
    PS: Bác đừng up ảnh số vào mục máy film...cảnh ảnh trên í ạ.
    Được sửa bởi milan1412 lúc 07:24 PM ngày 23-04-2014

Tất cả những gì bác nói rất là cơ bản,ai học qua và tìm hiểu cũng có thể biết...khổ nỗi ngay từ đầu bác không nói là cầm máy gì đi,và khi trả lời cho mấy bạn Newbi thì không rõ ngọn ngành...Nếu muốn chơi hay,chơi cho cộng đồng máy film đi nên thì nên góp ý tường tận để các bạn í không mắc lỗi thử đi thử lại nhiều lần...vì đây là film không phải số mà có thể làm lại.
    PS: Bác đừng up ảnh số vào mục máy film...cảnh ảnh trên í ạ.
    Mời bác đọc lại nhé, em đã nói rõ là em cầm QL 17 GIII rồi nhé. Thứ nữa bác bảo em trả lời không rõ ngọn ngành, bác ý xin chỉ số, em đã có đủ iso, độ mở, exposer time... hay em phải giải thích thế nào nữa thì mời bác chỉ tiếp. Em cũng không biết từ đâu bác nói người ta newbie vì biết đâu người ta chỉ muốn biết film nào cho ra ảnh như thế. Còn như nói ngọn ngành, như bác chỉ cho người ta thì em gọi là "phơi máy" chứ không phải "phơi sáng".

PS: Bác nhắc đến góc rộng, tại em ko có rangfinder góc rộng nên lấy tạm ảnh số ra trả lời bác. vì bác đang nhắc đến kỹ thuật, mà đã kỹ thuật thì film với số có khác gì nhau?

Quote Được gửi bởi duong_pham View Post
    À vâng, vấn đề là em cầm con QL17 đi chụp street life, không có ý định phơi phóng, chẳng qua định thử khả năng đo sáng trên film và xem tay mình tập tạ bao năm có giữ được cò không thôi. Em thì không phơi 20 -30s như bác, em toàn phơi bulb cả thôi, phải có bìa đen che nắp ống để chọn vệt xe chứ không lấy tùm lum tà la(thế thì ai chả phơi được, bấm phát chờ 20-30s...)

Tấm sau đây em chụp tại 18mm(FF), iso 100, 1 phút 45s, che ống bằng bìa đen, chỉ lấy những xe mình thích để nó đan xen vào nhau thôi.

PS/ Phơi mà bắt mẫu đứng yên thì hơi oải và dễ out, bác dùng cái đèn là xong...
    Cách của bác cũng rất hay.

Các bạn nên lưu ý khi up ảnh vào forum máy film,kể cả đó là VD cũng phải là ảnh film...để mọi người có thể học hỏi.
    Nếu muốn nói hay thì phải có VD minh hoạ ngay để mọi người được biết,đánh đèn ra sao để mẫu không bị out khi phơi máy film...rất mong được xem ảnh của bạn sắp tới
    Được sửa bởi milan1412 lúc 12:43 AM ngày 24-04-2014

Các bạn nên lưu ý khi up ảnh vào forum máy film,kể cả đó là VD cũng phải là ảnh film...để mọi người có thể học hỏi.
    Nếu muốn nói hay thì phải có VD minh hoạ ngay để mọi người được biết,đánh đèn ra sao để mẫu không bị out khi phơi máy film...rất mong được xem ảnh của bạn sắp tới
    Các bác cũng nên lưu ý, khi người ta hỏi thì hẵng trả lời, không phải tự dưng vào dạy người ta chân máy, dây bấm, 20s-30s... trong khi chả ai hỏi. Người khác bổ sung thì lại bảo người ta nói hay. Bất kể phim hay số, kỹ thuật luôn là thứ phải trau dồi.

Vậy bạn có ảnh minh họa hay không?hay chỉ là chém gió trên diễn đàn máy film này...??? Cái cách bạn lấy một bức ảnh số của một tác giả khác là mình đã ko ưng rồi,lại còn lắm lời quá đi

Dựa vào đâu anh bảo là tôi lấy ảnh của tác giả khác, anh đừng có vớ vẩn nhé, tội vu khống không nhẹ đâu. Sao anh được chỉ bảo người ta (khi chả ai hỏi), trong khi tôi bổ sung cho anh thì anh lại bảo "cái đấy ai cũng biết". Không ai hỏi cũng trả lời, ai "chém gió" hả ?? Nực cười!

Các bác hạ hỏa, đều là anh em chơi film cả. Đôi khi người viết muốn diễn đạt thế này nhưng người đọc lại hiểu thế khác dẫn đến hiểu lầm nhau. Khi cái đầu đã nóng thì lại càng dễ dẫn đến những ý nghĩ căng thẳng, thế nên càng viết lên đây có khi lại càng căng. Cả 2 bác em đều chưa gặp, nhưng những góp ý của bác với câu hỏi trên đều có ý khá bổ ích, có những cái em thấy thú vị (vì em rất ít khi chụp long exposure, chỉ thỉnh thoảng gặp ngẫu hứng thì chụp một vài kiểu ). Ảnh của bác milan1412 thì em vẫn thường xuyên xem, bác là thành viên tích cực, ảnh chụp đời thường, trong nhà, sự kiện, chân dung... nhiều và em rất thích. Bác duong_pham phạm thì em mới xem ảnh của bác nhưng chắc bác cũng đã chụp nhiều và yêu thích ảnh film. Hai bác đều ở Hà Nội, nếu có thời gian gặp nhau trao đổi có khi lại thích thú hơn ấy chứ. Em cũng có vài cái ảnh chụp long exposure, kinh nghiệm chụp ít nên mỗi lần chụp vài kiểu mới được có 1 - 2 kiểu nhìn được.
    Cái này em để ở khẩu 2, tốc 1/4s (kê tạm vào thành cầu)
    Pentax ME super + Fuji superia200 date 2007 của huongfilmphoto, trên Flickr[/img]
    Còn cái này thì khẩu 2 tốc 1/15s giữ tay.
    Pentax ME super + Fuji superia200 date 2007 của huongfilmphoto, trên Flickr[/img]
    Ảnh không đẹp lên toàn tự an ủi mình lấy vui làm chính.

[QUOTE=vanvan273k;3124268]Các bác hạ hỏa, đều là anh em chơi film cả. Đôi khi người viết muốn diễn đạt thế này nhưng người đọc lại hiểu thế khác dẫn đến hiểu lầm nhau. Khi cái đầu đã nóng thì lại càng dễ dẫn đến những ý nghĩ căng thẳng, thế nên càng viết lên đây có khi lại càng căng. Cả 2 bác em đều chưa gặp, nhưng những góp ý của bác với câu hỏi trên đều có ý khá bổ ích, có những cái em thấy thú vị (vì em rất ít khi chụp long exposure, chỉ thỉnh thoảng gặp ngẫu hứng thì chụp một vài kiểu ). Ảnh của bác milan1412 thì em vẫn thường xuyên xem, bác là thành viên tích cực, ảnh chụp đời thường, trong nhà, sự kiện, chân dung... nhiều và em rất thích. Bác duong_pham phạm thì em mới xem ảnh của bác nhưng chắc bác cũng đã chụp nhiều và yêu thích ảnh film. Hai bác đều ở Hà Nội, nếu có thời gian gặp nhau trao đổi có khi lại thích thú hơn ấy chứ.

Cám ơn Vân đã góp ý và xem ảnh ....Mình đôi khi cũng hơi thẳng thắn quá,có lẽ nhiều bạn hiểu nhầm,mình đơn giản chỉ muốn xem bạn í có ảnh nào chụp phơi sáng có mẫu khi chụp với máy máy film không thôi(vì mình muốn học hỏi,mở mang tầm mắt,vì bạn í bảo dễ,đánh đèn vào mẫu đỡ phải đứng im 1 chỗ)Ai chẳng muốn học hỏi đúng ko?Với cả mình yêu cầu bạn í là vào box film thì không up ảnh số,up ảnh phải rõ nguồn(như nguồn ở flickr chẳng hạn)ảnh ko có chữ ký và nguồn thì nhiều lắm

Rất mong được học hỏi và giao lưu như mọi người trên Box film vẫn làm "Nhìn Ảnh nói chuyện"
    Được sửa bởi milan1412 lúc 07:23 PM ngày 24-04-2014

Trang 134 / 161 Đầu tiênĐầu tiên ... 3484124132133134135136144 ... Cuối cùngCuối cùng