Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 37

Chủ đề: Giúp em về lens với, gấp gấp!!!

Giúp em về lens với, gấp gấp!!!

Em đang ngắm hai quả ok này các bác phán cho em mấy câu nhé

SIGMA 105/2,8 EX DG Macro/ Nikon giá: $580
    NIKON 105/2.8 MICRO AF giá: $1040

Nhờ các bác đặc biệt là bác VPT mà em đã cưới được em D70 rồi, nay em muốn đầu bốn thêm ít nữa, muốn mua lens để chụp chân dung và macro. Em thấy hai con này đáp ứng được các yêu cầu đó, vì đầu bốn cho vụ này hơi nhiều xiền đối với em nên các bác cố giúp nhé

Thanks cả nhà!
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

Nếu muốn chụp cả macro lẫn portrait , ráng tìm mua Tamron SP 90mm f2.8 Macro, bokeh đẹp hơn Sigma 105mm f2.8 EX. Còn về độ nét thì lens macro nào cũng nét cả khó phân biệt lắm .

Nếu so sánh giữa Sigma và Nikon mà giá cả như bạn nói thì mua Sigma đi, Nikon đắt gấp đôi mà.

XichLo
    Được sửa bởi xichlo lúc 06:46 AM ngày 15-06-2005
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Quote Được gửi bởi trauvang

Nhờ các bác đặc biệt là bác VPT mà em đã cưới được em D70 rồi, nay em muốn đầu bốn thêm ít nữa, muốn mua lens để chụp chân dung và macro. Em thấy hai con này đáp ứng được các yêu cầu đó, vì đầu bốn cho vụ này hơi nhiều xiền đối với em nên các bác cố giúp nhé

Thanks cả nhà!
    Bác cưới được em D70 rồi bi giờ tới mua quần áo, nữ trang cho em đó huh :lick:
    Đầu tiên nói về giá cả, hai cái giá bác đưa ra là giá trên trời.
    Về chất lượng lens thì Nikkor 105mm F/2.8D Micro tuyệt vời nếu bác mua được con này thì tốt hơn. Sigma 105mm F/2.8 EX DG thì như bác XL nói chất lượng tạm tạm thôi không bằng Tamro 90mm F/2.8 Di
    Mà bác ở đâu mà giá cả trên trời quá vậy ???

Em tiến cử với bác con lens này nhé,
    Nikkor 70-180mm F/4.5-5.6D ED
    Con này nhiều người không biết đến. Bác mua 1 cái đủ xài tùm lum
    Chụp chân dung, macro bá cháy. Macro 1:1.33 (1:1 nếu gắn thêm 6T).
    105mm hơi ngắn, em thì không có hứng với con này lắm.
    Chúc bác sớm mua lens chụp hình cho anh em coi với.

Bác xichlo nói đúng, bác tìm mua Tamron SP 90mm DI (giá khoảng $450 AR), còn nếu muốn chụp xa hơn một chút thì mua cái Sigma 150mm f/2.8 EX. Hôm trước tôi xem trên dpreview thấy có người nói bokeh cua Tamron SP 90 đẹp hơn Nikon 105, không biết có đúng không ?

Hì, đã mua máy Nikon rùi, ráng chút nữa mua lens Nikkor luôn chụp cho đã, mua đồ for chụp nữa vời chán lắm bác ạ.

Quote Được gửi bởi trauvang

Thanks cả nhà!
    Gía Sigma thì tôi không biết chắc chứ Nikon 105 Micro f2.8 thì giá đó gấp đôi hàng Grey trên B&H ($540)
    http://www.bhphotovideo.com/bnh/cont...=14&Submit.y=9
    Bác chụp D70 thì mua 105 nó nhân lên thành 160 thì không phải là khẩu độ lý tưởng cho chân dung (sấp xỉ 100) đâu. Vả lại thường thì ống Micro người ta sẽ chế tạo để lấy nét nhất ở cự ly gần, vì vậy thường không dùng chung chụp macro với chân dung.
    Tất nhiên chúng ta không có yêu cầu cao nên chơi chung tuốt cũng được. D70 bác mua nikkor 60mm Micro thì hợp lắm, mà nhân lên thành 90 mm thì vừa vặn để chụp chân dung. Giá em này có trong link trên đấy.
    (Tất nhiên tôi giả định Bác chỉ có D70, nếu Bác có máy film nữa thì lựa chọn sẽ khó hơn)

với giá $1040 thì có lẽ là làm 1 con 180mm & flash thì hơn, nhỉ?
    nên nhớ là nikon 105 f2.8 focus khá chậm & khi focus thì cái lens nó lòi ra lòi vào. tất nhiên khi chụp macro thì autofocus không phải là quan trọng nhất nhưng nếu nó focus nhanh vẫn đỡ khó chịu hơn phỏng ạ
    --

Trong diễn đàn này bác Atkinson đã có 1 bài nói về crop factor rất rõ ràng thế mà vẫn có người nhầm lẫn crop factor với focus length magnify factor,

Được các bác help nhiệt tình em cảm động quá, mừng cứ rối cả lên. Em ở CH Séc chắc là nước bé nên đồ chơi đắt kinh khủng, con Nikkor 70-180mm F/4.5-5.6D ED mà bác VPT giới thiệu cho em giá nó thế này cơ

http://online.fotoskoda.cz/cgi-bin/w...eshop/shop.htw

36150 kurun/24.5 = $1475 cơ, mà ở B&H chỉ có $1019+$100 tiền ship về đến Séc, nhưng mà tự nhiên chuyển tiền sang bên kia trái đất em thấy ghê ghê thế nào ý. Bác nào có kinh nghiệm mua online ở hãng này chưa? mà không biết về nó có bắt đóng thuế nữa không hix

Em hỏi thêm tý nữa nhé. Theo em để chụp portrait thì ống kính từ 85mm đến 105mm là lý tưởng đúng không ạ?

Em máu lắm rồi! các bác giúp em thêm tý nữa để em đủ can đảm nhắm mắt ....đưa tiền, khi nào có đứa con tinh thần đầu tiên em sẽ pót ngay hầu các bác
    www.sondoan.com | another way of telling

Người ta có thể may mắn chụp được một tấm ảnh đẹp nhưng nhận ra nó đẹp thì không.

BHPhoto là 1 trong những site có uy tín nhất hiện nay. Nhưng khi ship hàng cho bác nó sẽ check là hàng bán với giá nguyên gốc. Khi bác nhận hàng nó sẽ đáng thuế vài trăm $$$. Bác phải nhờ người quen nào đó mua dùm rồi gửi cho bác check là quà tặng với giá thấp thấp như $500 chẳng hạn thì họa may miễn thuế hoặc thuế thấp. Chụp ảnh tùy theo sở thích hay sở trường của mỗi người, em không quen dùng mấy cái tele ngắn ngắn. Em chụp chân dung hầu hết để ở khoảng 200mm. Macro thì từ 150mm đến 200mm + 1.4x converter khi cần thiết. Mấy cái lens lớn cồng kềnh quá rất khó đi chơi với lại cũng không cần thiết lắm nên đi chơi em thích gắn cái 70-180mm chụp được đủ thứ, chân dung, macro với lại zoom dể chụp hơn.
    Được sửa bởi VPT lúc 10:54 PM ngày 15-06-2005

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng