Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 28

Chủ đề: 400mm tương đương với bao nhiêu m ?

400mm tương đương với bao nhiêu m ?

Các bác cho em hỏi là ống kính 400mm thì khoảng cách zoom là bao nhiêu m ở ngoài đời thường là bao nhiêu ạ ? Tỉ lệ 1mm trên lens = bao nhiêu m ở ngoài đời ạ ! Em xin cám ơn :D

Hệ số Zoom chỉ có giá trị trên máy du lịch, được tính bằng tiêu cự dài nhất chia cho tiêu cự nhỏ nhất. Ví dụ ống kính có tiêu cự từ 5->125mm thì sẽ được cho là zoom 25x.

Trên máy đời cao hơn thì không ai còn dùng cách tính này nữa. Tuy nhiên nếu bác muốn tính thử thì có thể tính như sau:
    Giả sử máy bác là FF thì tiêu cự gần giống mắt người sẽ khoảng 43mm. Nếu bác cũng gắn lens 400mm lên FF thì sẽ có zoom gần bằng 10x.
    Giả sử máy bác là crop thì có thể xem như zoom 10*crop-factor (x)

Còn nếu bác tìm được tấm phim đủ rộng thì tiêu cự 400mm cũng có thể cho góc nhìn bình thường, không zoom được gì cả ... và nếu phim mà to quá thì nó thành super-wide cũng nên ^^"

Bác xem qua cái này
    http://en.wikipedia.org/wiki/Angle_of_view
    Cái bác hỏi phải là góc nhìn chứ ko phải là khoảng cách.

Quote Được gửi bởi thangcui View Post
    Bác xem qua cái này
    http://en.wikipedia.org/wiki/Angle_of_view
    Cái bác hỏi phải là góc nhìn chứ ko phải là khoảng cách.
    Nhức đầu kinh !!!
    Em thì cứ nghĩ tiêu cự càng nhiều "mm" thì càng thấy được vật ở xa cho nó khỏe não, còn chuyện thấy được bao xa so với cái số mm thì theo "phản xạ có điều kiện" thôi, tức là dùng nhiều ống kính đủ loại tiêu cự lâu ngày thành quen mắt. Ví dụ như ở VN ta nói đi làm xa 4km là mọi người hình dung ra khoảng cách nó như thế nào, lâu lâu xui gặp chú Việt Kiều kỳ cựu về nước nói "Anh đây đi làm xa 4 mao xờ (miles)" thì em đành móc đt ra tính khoảng cách thôi hehehe.
    Các bác cao thủ thông cảm, em không qua trường lớp nên nói được thế thôi !!!
    Được sửa bởi duongbaba lúc 06:43 PM ngày 09-02-2011

Àh, em vẫn đang thắc mắc không biết cái 400mm nó "nhìn" xa gấp 4 lần cái ống 100mm không ạ???

Theo cách tính tam giác đồng dạng mà hồi xưa em học thì:
    Cái 400mm nó "nhìn" xa gấp 4 lần cái ống 100mm khi và chỉ khi vật được "nhìn" nằm ở xa vô cực.

Khi bác zoom mà 1 vật "to" lên gấp đôi tức là góc nhìn vật đó tăng lên 2 lần, trong trường hợp này 400mm sẽ cho góc nhìn 6.19 độ, gấp khoảng 4 lần so với 100mm

Em cũng đang lăn tăn vụ này vì đôi khi mấy đứa bạn nó hỏi " ống kính của tao tiêu cự 200mm thì tính ra là khoảng bao nhiêu m ? ". Có cao thủ nào vào giải thích cặn kẽ để em mở rộng hiểu biết được kô ạ?

cô giáo em dạy đổi đơn vị hệ mét thì 1m=10dm=100cm=1000mm. Như vậy 400mm = 0.4m ạ )
    Cái này bác hỏi đúng là khó vì nó phụ thuộc vào điểm lấy nét của bác, bác lấy gần thì khoảng cách gần, lấy nét ở xa thì khoảng cách xa, lấy ở vô cực thì... @_@

zoom có phải là nhìn xa hay gần không đâu, nó là độ phóng đại. Về lý thuyết mắt người hay thấu kính nhìn đc từ cực cận (với thấu kính là khoảng macro) đến vô cực (trừ các bác bị cận thị), quan trọng là vật nhìn nó có to đủ để mắt phân biệt đc không (cái này gọi là độ phân giải). Mặt trăng ở cách xa gần như vô cực mà vẫn thấy trong khi con kiến cách vài m là không thấy đc rồi.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng