Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Ống MF và chức năng TTL của flash

Ống MF và chức năng TTL của flash

Em đã có chụp thử bằng bống MF của Nikon, việc chụp thử 1 tấm để đo sáng thì không khó, nhưng trước giờ em chưa từng thử chụp ống MF với chức năng TTL của flash, không biết chức năng TTL có tác dụng với các ống MF không hả các bác. (vì máy D90 không đo sáng được nên không biết flash sẽ đánh thế nào)

Cảm ơn các bác đã trả lời câu hỏi ạ.

Chúc cả nhà năm mới an khang, hạnh phúc.

Quote Được gửi bởi sungcui View Post
    Em đã có chụp thử bằng bống MF của Nikon, việc chụp thử 1 tấm để đo sáng thì không khó, nhưng trước giờ em chưa từng thử chụp ống MF với chức năng TTL của flash, không biết chức năng TTL có tác dụng với các ống MF không hả các bác. (vì máy D90 không đo sáng được nên không biết flash sẽ đánh thế nào)

Cảm ơn các bác đã trả lời câu hỏi ạ.

Chúc cả nhà năm mới an khang, hạnh phúc.
    Có TTL bác ạ, nhưng sẽ bị sai sáng chút ít với các MF fast lens, cách check hay nhất là bác gắn MF vào và chụp trong các điều kiện AS + khoảng cách thay đổi để rút ra kinh nghiệm.
    Chúc Bình An
    FaceBook

cảm ơn bác 11002, để hôm nào em mượn lại ống rồi test thử xem sao.

thường là ko bác ạ, hệ thống đo sáng hoạt động sai vì ko có thông tin từ CPU phản hồi ( thông tin khoảng cách ) bác có thể mua mount chip AF confirm loại EMF sẽ hỗ trợ đo sáng TTL cho flash

nghe bác trả lời là biết bác dùng canon

Bác nào có cái hướng dẫn chi tiết hơn ko ạ, em mới tập chụp, ko biết sử dụng built-in flash của D90 với MF lens (135mm f/3.5) như thế nào.
    Chúc các bác ăn tết vui vẻ ^^
    Được sửa bởi tdpham lúc 01:40 PM ngày 03-02-2011

Quote Được gửi bởi tdpham View Post
    Bác nào có cái hướng dẫn chi tiết hơn ko ạ, em mới tập chụp, ko biết sử dụng built-in flash của D90 với MF lens (135mm f/3.5) như thế nào.
    Chúc các bác ăn tết vui vẻ ^^
    MF với D90 thì không TTL được vì máy đâu có hiểu bác set khẩu bao nhiêu để đánh flash cho phù hợp. Muốn dùng flash thì bác vào menu rồi set ở chế độ M và điều chỉnh tăng giảm cường độ cho đúng sáng.

Khẳng định vs bác 1 điều rõ ràng là mf lắp bất cứ máy nào cũng k TTL dc, vì sao: công suất đèn dc máy xác định dựa vào mấy tiêu chí sau là iso, khẩu mà 1 điều quan trọng là khoảng cách máy đến chủ thể. Cứ cho là máy bác là d200, d300, d700 hay d3, tự xác định dc khẩu trên lens nhưng k thể nào xác định dc khoảng cách lấy nét vì thông tin đấy lens có gửi cho máy đâu? K thể đánh đèn lung tung mà k biết chụp chủ thể gần hay xa dc.

Em dùng D70s với 50 1.8 series E, đánh Flash toàn phải dùng M thôi, để sang TTL nó còn ko cho mình chụp cơ ) =))

Quote Được gửi bởi ootunaoo View Post
    Em dùng D70s với 50 1.8 series E, đánh Flash toàn phải dùng M thôi, để sang TTL nó còn ko cho mình chụp cơ ) =))
    chính xác òi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng