Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Nikon D90 và tuyết.

Nikon D90 và tuyết.

Em không biết post bài này ở đâu và cũng không biết đặt title sao cho đúng ạh
    Chuyện là thế này, tết năm nay em đi du lich Hàn Quốc. Theo thiên hạ đồn đại thì HQ sẽ vẫn có tuyết và lạnh đến âm 11 độ C.
    Em chưa bao giờ vác máy đi đến nơi khắc nghiệt thế nên không có kinh nghiệm ạ? Không biết dùng máy chụp ở thời tiết như thế thì máy có bị hư không?
    Dụng cụ muốn mang: Nikon D90, nikkor 35f2, nikkor 18-55VR, túi xách máy ảnh hiệu Ciesta của hàn quốc.
    mong nhận được sự giúp đỡ của các bác.

Không sao ban a` đừng đễ tuyết rơi vào là đươc. Bạn nhớ đem nhiều áo nhé.

Từ giờ đến tết không biết nhiệt độ sẽ lên xuống thế nào(mấy bữa nay toàn âm từ 9~16 độ,có vùng còn lạnh hơn).Nhưng bác đừng lo,nhà ở HQ đều có sưởi nền rất ấm.Đi off ở ngoài trời về nếu không có tuyết thì ok,còn khi tuyết đang rơi mà bác chụp thì không tránh khỏi tuyết sẽ bám phải.Về nhìn body & lens như ở phòng sông hơi ra,bác lau qua & để xuống nền 1 chút là bay hết hơi ngay mà.Chúc bác du lịch HQ vui vẻ & có nhiều hình đẹp.

@gameduc3 tết này có đi đâu không em?
    역시 L 랜즈.사지은 L 처럼...

Lúc trước mình đã dùng D90 chụp dưới nhiệt độ khoảng âm 10 độ C, máy vẫn ngon lành không hề hấn gì hết nhưng mà nếu tuyết dày thì tránh để tuyết rơi vào máy
    Chúc bác có nhiều ảnh đẹp!

Bác chụp ngoài trời xong thì để máy vào balo, khi vào nơi ấm (phòng khách sạn...) thì chờ 1 thời gian rồi lấy máy ra. Máy đang lạnh mà đem vào nơi ấm sẽ bị đọng hơi nước trên máy.

Quote Được gửi bởi thangcui View Post
    Bác chụp ngoài trời xong thì để máy vào balo, khi vào nơi ấm (phòng khách sạn...) thì chờ 1 thời gian rồi lấy máy ra. Máy đang lạnh mà đem vào nơi ấm sẽ bị đọng hơi nước trên máy.
    Bác chụp ngoài trời tuyết đang rơi,máy đã bị như có hơi nước bám,vậy bác có dám cho luôn vào balô không?

@bác chủ mà cũng không lo lắng lắm đâu,em vác máy đi suốt cũng chẳng sao,à mà em đang dùng Canon.
    Được sửa bởi linhnam lúc 06:21 PM ngày 26-01-2011
    역시 L 랜즈.사지은 L 처럼...

@gameduc3 tết này có đi đâu không em?
    Anh ơi em của em đang ốm nên em chưa có dự tính gì. Nếu nó không sao em định đi xem lại cái body và lấy cái flash.

Em ở bắc âu và đã dùng D90 kinh nghiệm là khi cần chụp thì bác lôi máy từ balo ra , khi không cần thì cất vào balo . Tránh tình trạng để cầm máy không ngoài trời tuyết thời gian dài vì thế sẽ lắm khô và dây zoom hoặc dây focus gặp vấn đề (chẳng hạn chụp 10p cất vào balo cỡ 5p ). Tuyết dính vào lens mà có filter thì dùng áo hoặc bao tay lau tại chỗ , đừng để lâu tuyết tan thì phiền
    Máy ghẻ ti toe chụp :-s

Em từng chụp ngoài trời âm 30 độ, cứ vác máy tự nhiên thôi, khi lạnh quá cái vòng zoom nó trơn tuột, mỗi lần zoom phải vặn đầu ống kính. Tưởng đâu hỏng rồi, nhưng khi về nhà thì nó chặt như cũ.

Vấn đề tuyết dính trên máy thì nó cũng không tan như mưa. nếu khí hậu vùng đó khô thì khỏi lo mốc gì cả. Vùng em ở mỗi lần chụp xong vào nhà là ống kính, viewfinder đóng 1 lớp sương, nhưng khí hậu khô nên quẳng vào tủ mấy năm vẫn chạy tốt. Thực ra máy ảnh cũng rất bền. Chút sương khói thấm vào đâu, cứ chơi cho đã.

Hàn quốc là xứ khô, các bạn nhiều ng đánh đồng tuyết với ẩm. Ở các nước ôn đới, mùa đông thường là mùa khô hạn nhất trong năm (lạnh khô), mùa hè mới là mùa ẩm.
    Mùa đông độ ẩm khoảng 60% thôi, mùa hè mới lên 80%.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng