Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Tây (Ninh) Du Ký 2011

Tây (Ninh) Du Ký 2011

Bữa đó em có chuyện chở gấu đi Tây Ninh. Trong khi để gấu làm công chuyện, em test cái máy. Nghe nói Tây Ninh có Núi Bà, nhiều người hành hương, em quyết định lên đó trong khi chờ gấu.

TP.HCM Tây Ninh không xa mấy, đường hơn 100km khá tốt (nhưng thấy bác tài nói có bắn tốc độ lia chia...) Mà đi sáng sớm em hơi lo: sương mù mà dầy như SG là 'tèo', khỏi chụp...

Gần đến nơi, mừng quá! Trời bớt mây, thấy màu xanh da trời lần đầu tiên sau 1 tuần (SG mù suốt mấy hôm nay)

Cộ bò này giờ của hiếm vì toàn xe máy cày kéo hàng. Bác chủ có vẻ tự hào về cặp bò đẹp, cao lớn.

Kênh thủy lợi. Tây Ninh có dính 1 phần Hồ Dầu Tiếng cung cấp nước cho Củ Chi, TP.HCM, em sẽ nói sau.

(To be continued)
    Được sửa bởi eatt lúc 06:48 PM ngày 20-01-2011

Chà chà, bác chụp lens gì mà nét ghê á ...Em cũng khoái thể loại du kí này, rất hay
    chụp quài vẫn xấu

@rosora: em chụp bằng ni thường thôi ạ. Có lẽ hên, nhờ as tốt...

Tây Ninh nổi tiếng với ... cao su Tây Ninh. Nghe kể là năm 2009, Cty và người trồng cao su trúng đậm vì đầu năm 2009 dự báo giá có 150$/tấn, giá thực sau đó lên 200$ (25% bonuses). TN còn có đậu phộng (lạc), khoai mì, lúa và các cây khác. Rau, dưa leo (dưa chuột) cũng đã lắm, đậm và thơm hơn rau bán ở SG.

Hình như giá cao su đã xuống, bớt sốt đất lô cao su. Đây là lô cao su của 1 gia đình em gặp bên đường. BTW góc trên bị flare 1 chút, coi như bù cho thiếu nắng ở SG

Mùa này rừng cao su thay lá. Mảng vàng vàng trong hình là lá rụng, không phải flare đâu nhá, vì em đã thay tele và chụp xuôi sáng.
    Được sửa bởi eatt lúc 10:26 AM ngày 21-01-2011

Sau khi lấy phòng, em bay ngay ra khu du lịch Ct CP gì gì đó có cáp treo. Cô chủ KS rất nhạy bén trong kinh doanh, lập tức tiếp thị vé cáp treo "rẻ hơn tại chỗ". Em nghe xuôi tai lượm ngay 1 vé (65k). Sai lầm bắt đầu từ đây... Hồi sau em sẽ giải thích. Em nhận được 1 tấm "giấy giới thiệu" có đóng mộc của khách sạn.

Ô kìa sao cổng lối vào khu du lịch bít lại thế kia? Tìm hoài không ra chỗ gửi xe. Khách rất vắng...

Mới 9h mà phóng ốc đóng kín.

Ảnh bác chụp nét và trong lắm!!!

Hỏi ra thì biết: cáp treo đang bảo trì... À thì ra vì vậy mà không có khách Vé đã mua làm sao đi? Hỏi bác nhân viên trong VP được biẻu "ngồi chờ chút" và bác đó cầm tờ giấy giới thiệu của em đi đâu đó 5-10'.

Lát sau bác í quay lại và đưa em một tờ giấy "yêu cầu công tác", đại khái ghi là KS x đã bán vé, y/c bộ phận máng trượt cho khách đi... Em hơi hối hận, mún trả vé vì máng thấy ghê wá và wan trọng là kiểu này lèm seo chụp

Mỗi lần xuống từ đỉnh núi là một đoàn chừng 5-6 cái xe trượt trong lòng máng, bác này là nhân viên, đi mở đường như trekker.

Em liều chơi đại vì thấy mấy chị trọng trọng tuổi cũng đi xe này Xe trượt còn là phương tiện đưa đồ cúng lên núi (2 xe trước chi nón vàng chở heo quay và bông hoa trái cây cúng Bà)

Chụp từ xe trượt ở lưng chừng đường lên núi. Núi Bà top ở cao độ gần 1.000m nhưng chùa chỉ ở khoảng 600m. Hồ Dầu Tiếng giáp ranh giữa Tây Ninh và Bình Dương (huyện Dầu Tiếng là của BD). Xa xa chắc có lẽ núi ở Bình Phước, bác nào rành confirm dùm, tks ạ.

Xưa chưa có cáp treo, đi lên mất 1-2 tiếng là thường. Giờ các bạn trẻ vẫn có người đi bộ.

Bác này chuyên gánh đồ thuê, trên vai là chú heo cúng. Lát sau em thấy bác í rinh rau củ lên cho chùa.

Niết bàn. Lên tới đây không khí trong lành, yên tĩnh, như thoát tục vậy các bác ạ!

Đàn khỉ trên núi rất dạn, quen ăn đồ cúng của khách thập phương cho. Đồ cúng luôn phải có người canh vì dễ bị khỉ cướp!

Trái này được khách cho

Ăn hết trái quýt, vẫn chưa đã. Trên bàn thờ có dĩa xoài... "Canh sư cô quay đi, mình giựt!"

Phù! Được rồi! May quá lấy được trái ngon...

Hồ Dầu Tiếng nhìn qua Núi Bà

ảnh trong,màu sắc tươi sáng,very infomative bác ạ

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng