Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 52

Chủ đề: Maria Sharapova et al

Bác Nikonian2006 có thể chia sẻ vị trí ngồi và các tiêu cự lens thích hợp để chụp môn Tennis này không ? Như các hình em thấy bác đều ngồi vị trí từ trên cao bắn xuống
    CANON : way to Prajñā

BQT cảnh cáo lần 2 và nhắc nhở bác đọc nội quy về chữ ký.

1. Tấm ảnh đầu tiên của ngày post hôm nay là Ana Ivanovic. Đây là tay vợt Serbia vừa đứng số một của thế giới trong một vài năm qua nay do bị chấn thương nên đã xuống hạng 20 của thế giới. Đây là thể loại ảnh mà mình đã chưa bao giờ chụp trong những năm qua.

2. Mình có một số việc cần phải làm cho nên việc post ảnh sẽ từ từ trong 2 tuần đến và các bạn sẽ lần lượt xem ảnh các tay vợt Rafael Nadal, Andy Murray, Venus Williams, Robin Soderling, Vera Zvonareva, Del Potro, Ana Ivanovic, Francesca Schiavone, và Jelena Jankovic. Tất cả các tay vợt này đều ở thứ hạng cao của thế giới hiện nay (trên top 20) hoặc đã từng đoạt Grand Slam hoặc đã từng đứng số 1 thế giới.

3. Các bạn đã hỏi ở trên, xin vui lòng tìm đọc bài viết kỹ thuật chụp ảnh thể thao mình đã viết cách đây vài năm trong đó nó trả lời tất cả các câu hỏi trên của bạn ở một mức độ đầy đủ và tổng quát. Mình đã suy nghĩ nhiều lần định nhờ các anh BQT pin bài viết này lên vì câu hỏi các bạn mỗi năm đều hỏi tương tự nhưng mình nghĩ rồi lại thôi. Để mình theo dõi tính lập lại của câu hỏi rồi suy nghĩ tiếp. Sau khi đã đọc xong, điều nào không hiểu bạn nên hỏi trong topic đó để nó giúp cho các bạn đi sau chỉ xem ở một nơi.

4. Bạn haikieu, cám ơn bạn. Khi điều kiện cho phép bạn hãy chụp các thể loại ảnh thể thao khác và post lên mình góp ý cho bạn tốt hơn nếu mình có thể làm được. Chúc bạn khỏe.

5. Mình vừa viết xong bài này thì bạn Madi hỏi ở trên nên mình edit lại bài thay vì mở topic mới. Nếu bạn chờ xem những loạt ảnh sau bạn sẽ thấy mình chụp close-up và ngồi ngay dưới sân cách player chỉ vài mét. Khi chụp cả người nên chụp từ trên cao xuống sẽ đẹp hơn. Trả lời câu hỏi của bạn, câu này thật ra trước đây mình đã trả lời các bạn khác:

5.1 Từ trên cao full body chụp 400 đến 500mm nếu bạn có ống kính. Nếu không 400mm và crop vào một chút cũng OK.

5.2 Ở ngay trong sân inside court bạn ngồi cạnh ngay sân bạn dùng 200mm thì ngồi sát lại sân và 300mm thì ngồi cách ra.

5.3 Mình mang theo ba ống kính 200mm F2 (mình mượn của Nikon Professional Service), 300mm và 200-400mm. Đa số ảnh là chụp 200-400mm. Trong ảnh nào mình sẽ cho bạn biết khi nào mình chụp 200mm F2. Mình sẽ mượn của NPS ống kính 500mm F4 nếu họ còn ống kính này trong lần chụp đến và sẽ cho bạn biết trong tấm nào mình chụp ở tiêu cự này. Tấm Ana Ivanovic trong trang trước là chụp bằng D3 và 300mm ngồi tại trong sân.
    Được sửa bởi Nikonian2006 lúc 09:17 AM ngày 19-01-2011

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    3. Các bạn đã hỏi ở trên, xin vui lòng tìm đọc bài viết kỹ thuật chụp ảnh thể thao mình đã viết cách đây vài năm trong đó nó trả lời tất cả các câu hỏi trên của bạn ở một mức độ đầy đủ và tổng quát. Mình đã suy nghĩ nhiều lần định nhờ các anh BQT pin bài viết này lên vì câu hỏi các bạn mỗi năm đều hỏi tương tự nhưng mình nghĩ rồi lại thôi. Để mình theo dõi tính lập lại của câu hỏi rồi suy nghĩ tiếp. Sau khi đã đọc xong, điều nào không hiểu bạn nên hỏi trong topic đó để nó giúp cho các bạn đi sau chỉ xem ở một nơi.
    Bạn cho mình xin cái link bài viết cách đây mấy năm được không ah? Mình search mà không thấy. sorry for my disturb.

1. Bạn thanhnv, cám ơn bạn đã dành thời gian tìm đọc bài viết của mình. Mình viết hai bài phần một và phần 2 theo link thứ tự như sau. Bạn cần đọc theo thứ tự bài đầu trước. Bài đầu đi về cơ bản và bài hai là nâng cao về bố cục từng thể loại một.

- http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=16184&page=1
    - http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=23139

2. Bạn madi, theo câu hỏi của bạn, nay mình gửi tạm hai bức ảnh cho thấy mình chỉ ngồi cách tay vợt khoảng vài mét ngay trong sân. Việc chọn lựa vị trí ngồi cao và thấp sẽ tạo ra sự đa dạng trong bố cục ảnh chụp và vì vậy sự học hỏi kỹ năng sẽ nhiều hơn. Tấm ảnh Jelena Jankovic (tay vợt từng số 1 thế giới) mình chụp bằng 200mm F2 với D3 và ngồi ngay sát đường biên ở nơi cho phép. Tấm còn lại chụp tiêu cự 300mm với D2Hs. Trong những ngày đến bạn sẽ còn thấy nhiều ảnh chụp cận cảnh tương tự ở các tay vợt khác.

3. Mình chỉ lập lại ở trang một. Thứ tự của ảnh và tên tay vợt nếu bạn không biết ở trong tên của bức ảnh mình load vào thư viện ảnh. Toàn bộ ảnh không có EXIF và không cần chữ ký của mình.

Chào bác Nikon2006... như đúng hẹn lại lên... mấy hôm trước khi sắp đến giải Úc mở rộng thì e chợt nghĩ sẽ gặp lại bác với những tấm hình về môn thể thao mà e đam mê nhất... chúc bác có nhiều tấm ảnh đẹp mùa giải năm nay... lót dép thưởng thức... TFS

P/s: mong bác làm bộ ảnh Formula 1 năm nay.
    Ngắm là bắn

1. Bạn sgblue, lâu lắm mới nói chuyện lại với bạn. Rất tiếc sorry bạn là năm nay mình sẽ không nộp đơn xin media pass để chụp Grand Prix. Thứ nhất là công việc ngành luật tạo ra rất nhiều áp lực buộc mình phải chọn ngày nghỉ để đi holidays giảm stress thay vì cứ phải dùng ngày phép để đi chụp ảnh như thế này. Thứ hai là mấy việc chụp ảnh này không tạo cho mình đồng nào cả trong khi công việc kiếm tiền thì đòi hỏi thời gian nhiều. Kế đến là mình chưa mua bảo hiểm tai nạn khi chụp ảnh và đua xe hơi 300km/h là rất dễ xảy ra tai nạn cho phóng viên chụp ảnh được quyền access vào nơi gần nhất của đường chạy. Vì những điều này buộc mình phải suy nghĩ rất nhiều trong năm 2011 này mình có nên xin media pass chụp Grand Prix vào tháng 3 và đua xe motor 500cc hay không. Nhưng để theo lơi bạn đề nghị thì khi nào mình có pass (thường là biết sớm khoảng vài tuần) mình pm cho bạn.

2. Trong lần gửi này mình chỉ gửi được 3 ảnh ở trên do hôm qua đã gửi 2 ảnh (vì mình chỉ gửi ảnh vào thư viện forum mà thôi).

3. Sau khi mình làm xong một số việc mình sẽ chọn lọc lại ảnh và upload vào Ảnh Bộ của forum cho các bạn xem cho đầy đủ và tập trung một nơi nhe.

Quote Được gửi bởi Nikonian2006 View Post
    1. Bạn thanhnv, cám ơn bạn đã dành thời gian tìm đọc bài viết của mình. Mình viết hai bài phần một và phần 2 theo link thứ tự như sau. Bạn cần đọc theo thứ tự bài đầu trước. Bài đầu đi về cơ bản và bài hai là nâng cao về bố cục từng thể loại một.

- http://www.vnphoto.net/forums/showth...t=16184&page=1
    - http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=23139
    Ồ, bạn thật chu đáo quá. Bài viết của bạn thật sự rất bổ ích. Nói thật là mình không nắm bắt hết được ý của bạn trong bài trên, tuy nhiên sẽ phải cố gắng nhiều + thực hành nữa . Thanks so much.

1. Theo đề nghị mình đang chọn lọc ảnh và trong những ngày sắp đến mình sẽ mở một bộ ảnh trong phần Ảnh Bộ. Vì sự thay đổi này, và vì muốn tránh sự trùng lập trong hình ảnh so với topic ở đây cho nên từ đây trở đi các bạn sẽ chỉ xem những ảnh mà theo cách nhìn của mình sẽ là hạng hai hoặc là ảnh những tay vợt thứ hạng thấp hoặc không tên tuổi trên thế giới so với ảnh trong Ảnh Bộ. Trong ảnh bộ mình sẽ chọn lựa ảnh hoặc tay vợt thứ hạng cao hiện tại, hoặc nổi tiếng và chỉ 1-2 ảnh của tay vợt đó mà thôi. Chính sự giới hạn và chọn lọc này hy vọng mình sẽ giúp tăng lên chất lượng Ảnh Bộ so với ảnh post trong forum. Mình sẽ có thể sử dụng lại một ảnh của Sharapova đã post ở đây và ảnh mới chưa post.

2. Ana Ivanovic trong vị trí bên dưới là đã chạy quá đà cho nên sắp ngã trên sân và cây vợt đã văng ra phía trước. Vì mình dùng ống kính tiêu cự dài cho nên không thể nào thấy luôn cả cây vợt đã văng đi. Nếu không bố cục ảnh sẽ rất loãng với background. Tấm Schiavone có thể bị tối mặt so với tấm khác vì lúc đó trời đã tối lại không có nắng và lại mặc áo trắng nếu đó sáng trên mặt sẽ bị dư án ở áo. Mình dùng máy MAC để xử lý ảnh cho nên trên máy MAC ảnh không bị tối quá nhưng có thể trên LCD của các bạn sẽ bị tối. Ảnh chụp bằng RAW cho nên nếu tối sẽ có thể tăng sáng dễ dàng.

Em có thú vui chụp ảnh và theo dõi những bài viết trong vnphoto cũng được một thời gian rồi. Bình thường thì em ít khi comment vì em cũng là dân mới vào nghề và chưa có nhiều kinh nghiệm như anh nikonian. Quả thật để giữ được đam mê chụp ảnh khi thời gian dành cho công việc mưu sinh quả là rất khó. Nếu mình kiếm tiền từ chụp ảnh thì không nói làm gì nhưng dù gì với đa phần mọi người đều là đam mê. Em thật rất cảm ơn anh Nikonian không chỉ vỉ những bức ảnh anh chụp rất đẹp, rất có hồn, rất lôi quấn người xem mà còn về cách anh dẫn dải, trả lời những câu hỏi của mọi người rất nhiệt tình, tậm tâm, hết sức. Thay mặt mọi người ơ vnphoto xin cảm ơn anh và chúc anh mạnh khỏe, thành đạt trong công việc và có nhiều thời gian hơn để tiếp tục theo đuổi niềm đam mê của anh. Mong được xem nhiều ảnh và những chia sẻ hơn nữa của anh..
    dungbrd

Anh cho em xin ảnh của Marcos Baghdatis ạ. Thần tượng của em. Cám ơn anh nhiều lắm.

Trang 2 / 6 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng