Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 20

Chủ đề: Phong cảnh Kon Tum, Măng Đen - một chuyến phượt

Kontum là quê vợ của BillNguyen, cũng vừa mới về cách đây vài tháng. Cách đây gần 10 năm mình cũng thường hay đi công tác trên đó. Rảnh rỗi xin góp vài ba thông tin để các bác ghé ngang.
    Kontum cũng là tên tỉnh, trung tâm là thành phố Kontum, được lên thành phố cách đây hơn 1 năm, không còn là thị xã nữa. Từ thành phố Pleiku, các bác đi thêm 50km sẽ lên đến Kontum.
    Con song Dakbla (chứ không phải là Dakla) là một con sông không lớn nhưng rất hung dữ, nhất là vào mùa lũ. Điều đặc biệt ở con song này là nước chảy ngược và rất nhiều xóay nước. Hầu như năm nào cũng có vài ba em nhỏ bỏ mạng ở đó. Theo tiếng người dân tộc, nếu mình nhớ không nhầm thì Dakbla có nghĩa là ăn thịt người. Bờ kè dọc con song này là một địa điểm tác nghiệp khá tốt cho các bác.
    Hình cầu treo bác chủ chụp là cầu treo Konplong, đây cũng là một nơi khá tốt để chụp hình phong cảnh, đời thường nhất là vào buổi chiều ở bến nước dưới cầu.
    Bác chủ cũng có chụp hình nhà rông, đây được xem là nhà rông lớn nhất Tây Nguyên, vừa được phục chế lại sau khi bị mấy thằng nhóc học cấp 2 nhậu sau đốt cháy cách đây gần 3 năm.
    Nhà thờ gỗ Kontum là một kiến trúc rất độc đáo mà chúng ta không thể bỏ qua khi đến thành phố này. Nhà thờ này do bà con dân tộc xây dựng, hầu hết làm bằng gỗ, tóat lên tính chất Tây Nguyên, rất cổ kính và có giá trị văn hóa. Tiếc là bác chủ không có hình Đại Chủng Viện, chỉ cách nhà thờ gỗ khỏang 300m. Nơi này có cảnh quan, cây cối, kiến trúc rất đẹp với không gian yên tĩnh và thanh bình
    Những địa điểm trên thuộc trung tâm thành phố, các bác sẽ không mất nhiều thời gian di chuyển. Theo quốc lộ 26 về hướng Quảng Ngãi, cách thành phố hơn 50km, các bác sẽ đến Măng Đen. Theo định hướng thì Măng Đen sẽ trở thành nơi nghĩ dưỡng do khí hậu ôn hòa, khung cảnh đẹp, nhiệt độ không quá khắc nghiệt. Tuy nhiên có thể do cách làm chưa đúng nên việc quy họach, xây dựng ở đây vẫn manh mún, mạnh ai nấy làm. Cọng them việc thiếu quảng bá, nên lượng khách du lịch đến đây vẫn không nhiều. Măng Đen cũng là nơi thành công trong việc nuôi cá hồi như ở Sapa. Tượng Đứa Mẹ bác chủ chụp ở trên một cái đồi, các trung tâm Măng Đen khỏang 10km. Theo thong tin mình biết thì đồi này trước đây có một doanh trại quân đội Mỹ đóng quân trong giai đọan trước năm 1975. Sau này, khi mở con đường ngang đồi, phát quang cây cối thì tìm thấy tượng Đức Mẹ, tượng bị gãy một tay và vẫn được giữ nguyen như vậy. Nhiều tín đồ công giáo vẫn đến thăm nơi này khi có dịp.
    Kontum vẫn có một số nơi để các bác đi phượt, có thể kể ra đồi Thịt Băm (hay còn gọi là đồi Sạc-Ly), cửa khầu Bờ Y - nơi duy nhất ở VN tiếp giáp với cả hai nước Lào và Cambodia hay nhà ngục Kontum ở gần cầu Dakbla,….
    Vài dòng góp vui, có thể thông tin chưa được chính xác làm, mong nhận được ý kiến các bác và biết đâu sẽ gặp các bác ở Kontum tuy mình không sống ở đó!
    Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân

Sorry, mình nhớ nhầm, cầu treo Konklor chứ không phải Konplong và nhà rông vẫn chưa được xây dựng lại sau khi bị cháy các bác ạ
    Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân

#17. Đoàn chúng tôi gồm 3 nam, 3 nữ và 1 bé

#18.

#19. Gấu và Cheo nhà em

#20.

#21. Cặp này đang yêu nên rất thắm thiết, họ bắt đầu yêu nhau sau chuyến đi Côn Đảo lúc trước do em làm hướng dẫn viên :-)
    Được sửa bởi hovinhthang lúc 04:38 PM ngày 21-01-2011
    0908007807 - hovinhthang@gmail.com
    Nikon D700 - Canon 5Dmii - Fuji X100

BillNguyen@ cảm ơn bạn đã bổ sung thêm thông tin, ước gì mình biết trước những thông tin này chắc là chuyến đi càng thú vị hơn.

Một số hình ảnh gấu và cheo nhà em
    #22.

#23.

#24.

#25.

#26.

#27.

#28.
    Được sửa bởi hovinhthang lúc 06:15 PM ngày 21-01-2011

Hạnh Phúc_vậy mà dám nói đoàn đi toàn độc thân,may không gặp mấy em gái của giòng sông chảy ngược he he...

Quote Được gửi bởi tubatubi View Post
    Hạnh Phúc_vậy mà dám nói đoàn đi toàn độc thân,may không gặp mấy em gái của giòng sông chảy ngược he he...
    Bác ơi em đâu có giám tuyên bố là mình độc thân, em nói vài tên trong đoàn còn độc thân, cụ thể là 2 nam và 2 nữ chưa lập gia đình, trong đó có 1 cặp đang yêu nhau và 2 đứa còn lại là chị em bà con. Hôm trước vào thôn Măng Cành/ Măng Đen trời mưa nên tình cờ ghé qua một quán nước, chị chủ quán rất nhiệt tình, chị có con gái còn nhỏ đang đi học một cậu trong đoàn đã tình nguyện gửi gạo rồi ạ.

Quote Được gửi bởi Swallow View Post
    Cap doi dang yeu nhau tham thiet dep wa ta :d bac hovinhthang co mau dep ghe ^^
    Trời! ai lại tự khen mình đẹp vậy? Nhưng mà "Ku" cứ yên tâm đi, lọt vào khung ngắm của anh thì dù có ma chê quỷ hờn thì cũng trở nên đẹp vậy đó ke ke...

Năm Mão đến chúc bạn hovinhthang cùng gia đình một năm tràn đầy sức khỏe,hạnh phúc và thành đạt...chụp nhiều ảnh đẹp
    Được sửa bởi tubatubi lúc 12:16 PM ngày 28-01-2011

tubatubi@: cảm ơn bác, chúc bác đón xuân "Con mèo mới" vui vẻ...

#29.

#30.

#31.

#32.

#33. Tạm biệt Măng Đen

Món gỏi lá ở Kon Tum
    món này gồm một đống lá hái ở rừng, cuốn với thịt luộc, bì sợi to, tôm luộc, một ít hạt tiêu xanh, ớt và mẻ (thứ này có vị rất lạ, tạo ra hương vị của món ăn, cho vào cuốn luôn chứ không cần chấm nước gì cả).

#01.

#02.

#03. Trọn bộ đầy đủ đây các bác

#04. Ôi sao nhiều tay quá, ngon tuyệt! Rữa tay ăn bốc nhé các bác...

Trang 2 / 2 Đầu tiênĐầu tiên 12