Trang 2 / 508 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102502 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 5080

Chủ đề: Sigma và thế giới Foveon

Chiều nay em đi về ngang qua cầu Thủ Thiêm, với thời tiết quá ư là tệ như hôm nay, trên tinh thần chụp để hiểu máy, em bấm tấm này, về dùng Sigma Photo Pro 4.2 chuyển ảnh về pic mode landscape, kết quả thật bất ngờ.

Dp2.

Theo em nhớ thì distance flange của SD14/SD15 là tương đương EOS, cho nên nó cũng chơi với rất nhiều loại lens khác nhau

Sigma sắp ra đời con SD1 với crop 1.5x thay vì crop 1.7x như SD14/SD15 ... nếu có tiền mua con SD1 và dùng với lens MF thì còn gì bằng nữa các bác nhỉ ^^"

Em cũng rất ngưỡng mộ công nghệ và ảnh ra từ foveon sensor nhưng hạn chế duy nhất làm cho nó chưa phổ biến là độ phân giải chưa cao , hy vọng SD1 sẽ đem tới thay đổi .

Quote Được gửi bởi Pencil_Tube View Post
    Theo em nhớ thì distance flange của SD14/SD15 là tương đương EOS, cho nên nó cũng chơi với rất nhiều loại lens khác nhau

Sigma sắp ra đời con SD1 với crop 1.5x thay vì crop 1.7x như SD14/SD15 ... nếu có tiền mua con SD1 và dùng với lens MF thì còn gì bằng nữa các bác nhỉ ^^"

SD1 chắc sẽ là con bài chiến lược trong thời gian tới của Sigma, với file ảnh đạt 46mb và công nghệ 3 lớp màu của dòng Foveon, hứa hẹn những bước đột phá mới bác nhỉ ?
    Theo tìm hiểu của em thì dòng body SDx của Sigma có thể gắn mount và dùng rất nhiều dòng lens MF từ Contax, Leica, Nikon, Canon EOS, M42 ...etc, em duy nhất tiếc 1 điều là nó lại không có mount gắn lens Pentax ngàm K bác ạ, hic.

Quote Được gửi bởi Mir24n View Post
    Em cũng rất ngưỡng mộ công nghệ và ảnh ra từ foveon sensor nhưng hạn chế duy nhất làm cho nó chưa phổ biến là độ phân giải chưa cao , hy vọng SD1 sẽ đem tới thay đổi .
    Hiện nay theo em thì với ảnh chụp Raw từ cái PnS DP2 của em, ảnh cho file với 14,6mb, trong Sigma Photo Pro còn cho phép xuất ảnh với double size dạng tif 16bit, em đã thử chuyển và kết quả ảnh được 106mb, em nghĩ chắc cũng đủ dùng bác ạ ... hihi.

Đọc bài viết các bác thấy hay hay nên em tìm hiểu thêm 1 chút về máy ảnh Sigma trên mạng và phải công nhận dòng Sensor này của sigma có 1 DR khủng khiếp.
    Mặc dù kích thước sensor khá lớn nhưng số điểm ảnh lại rất ít --> kích thước mỗi điểm ảnh rất lơn --> em nghĩ đây chính là lí do vì sao các máy ảnh của Sigma lại có DR lơn đến vậy và em hoàn toàn bị thuyết phục với những gì xem được ở trên mạng.
    Hàng này ở VN hiếm quá nên chẳng biết bao giờ mới có những trải nghiệm thực tế với mấy em này đây!!!

Bác agassiti cho mình hỏi, ảnh trong post đầu tiên của topic, bác chụp bé trai bằng p&s của Sigma đúng không? Vậy làm thế nào mà có được DOF như vậy? Cảm giác bokeh không kém gì lens 50mm f1.8 cả.
    Studio chụp ảnh cưới, hình em bé tại HCM: MABOO studio

Ảnh rất ấn tượng với một psn, nhưng e muốn xem thêm ảnh landscape nữa, phiền cụ SKD cho xem ảnh của DP1 với lens wide ạ.
    Xem ra sig"MA" đang có nhiều người quan tâm đây. Chúc sig"MA" giáo ngày càng phát triển, tạo một phong cách riêng, một sân chơi mới và biết đâu có ngày e đi lạc lối vào đó hihihi.

Trang 2 / 508 Đầu tiênĐầu tiên 12341252102502 ... Cuối cùngCuối cùng