Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Các bác cho em hỏi về ống Kính MF Đời K lắp trên Body D200

Các bác cho em hỏi về ống Kính MF Đời K lắp trên Body D200

Các bác cho em hỏi về ống Kính MF Đời K lắp trên Body D200.
    Em thấy nói là Body D200 cắm đc đa số các ống MF của Nikon nhưng em có cái MF Nikkor 135 F2.8 đời K lắp vào nhưng không báo đc khẩu bác à. Khi lắp vào nó toàn báo khẩu là F11 thôi các bác à, trong khi vòng khẩu trên ống em đã để là 2.8 rồi.
    Kể cả khi em đã setup trong Menu của D200 ở mục Non CPU Lens là Tiêu cự = 135 F= 2.8 rồi mà nó vẫn không đo sáng và báo khẩu đúng đc các bác à. Bác nào đã dùng 135 F2.8 đời K trên Body D200 chưa có kinh nghiệm gì ko chỉ em với ạ.Em chân thành cảm ơn.
    Chia cho em một đời thơ...
    Một đam mê một dại khờ một tôi !!!

Dxx/Dxxx lắp len Non AI thì phải mài ngàm, em nhớ thế. Còn Dx thì hình như ko. Bác nào rõ confirm nhé.

Có bác nào có kinh nghiệm về vụ này ko ạ

ngàm K xài vẫn báo khẩu ngon lành, quan trọng là lúc mài ngàm kìa, mài quá tay thì coi như hem chính xác nữa
    gate guardian
    flickr

đời K với đời S kô đo sáng đc trên D200 đâu bác ah. Mài ngàm chỉ để lắm vào đc mà kô bị chạm. Len AI hay đời sau trên thân len còn có gờ nó đá vào lẫy nhỏ bên ngoài vành chân mount của body để báo vị trí khẩu lớn nhất của len. (Bác nhìn vào body sẽ thấy cái lẫy đấy) sau khi có vị trí này rồi mình khai báo khẩu, mở khẩu máy nó mới căn cứ vào vị trí lẫy này và chân khẩu của len để đưa về máy làm tham chiếu đc.
    P/S: Ngon mời các bác xơi
    http://pategan.photoshop.com

Đúng rồi ah. Nên mình đã giải tán ống đời K đó rồi với giá rẻ bất ngờ. Đang tìm cái 105 F2.5 AIS bác nào có ới mình nhé

Quote Được gửi bởi pategan View Post
    đời K với đời S kô đo sáng đc trên D200 đâu bác ah. Len AI hay đời sau trên thân len còn có gờ nó đá vào lẫy nhỏ bên ngoài vành chân mount của body để báo vị trí khẩu lớn nhất của len. (Bác nhìn vào body sẽ thấy cái lẫy đấy) sau khi có vị trí này rồi mình khai báo khẩu, mở khẩu máy nó mới căn cứ vào vị trí lẫy này và chân khẩu của len để đưa về máy làm tham chiếu đc.
    Bác nói hoàn toàn chính xác, muốn báo được khẩu với lens AI chỉ còn cách lấy tay chỉnh vòng đá khẩu tương ứng thôi (đấy là lý thuyết, chẳng ai làm vậy cả)

Ồ, giờ em mới biết mấy cái vụ lens đời non- AI không xài được trên D200.
    May quá, tí thì múc 01 em đời E rồi

Quote Được gửi bởi Need for Lens View Post
    Ồ, giờ em mới biết mấy cái vụ lens đời non- AI không xài được trên D200.
    May quá, tí thì múc 01 em đời E rồi
    Non AI hình như không có đời E. Nếu là series E thì dùng vô tư, đo sáng vô tư vì ngàm giống AIS.

Như vậy các ống MF đời K mà lắp trên D60 có phải mài ngàm gì không các bác? em đang tính mua em Nikkor 85mm f/1.8 K

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng