Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 35

Chủ đề: Lính mới xin ra mắt các bác!

đặt cục gạch ngồi chờ ạ

Đẹp wá! Em chưa chụp được giọt sương. +__+
    Em là newbie ạ, mong được chỉ giáo! ^^

Quote Được gửi bởi tri73 View Post
    Đẹp quá, bác có thể hướng dẫn chi tiết cách đảo đầu ống kính gắn với ống nhựa Bình Minh được không ạ. Có hình càng tốt bác nhé. Thanks bác trước
    Quote Được gửi bởi anpha View Post
    Mặc dù đồ không chuyên, nhưng bác chụp rất đẹp, nhất là tấm 9.
    Quote Được gửi bởi PhotoKei View Post
    đặt cục gạch ngồi chờ ạ
    Quote Được gửi bởi pé hột gà View Post
    Đẹp wá! Em chưa chụp được giọt sương. +__+
    Em là newbie ạ, mong được chỉ giáo! ^^
    Em xin cảm ơn tất cả các bác đã ghé xem và quan tâm.
    Em nghĩ các bác chẳng cần chế giống em mần chi cho cực, tại em mêm Tạo dáng nên hí hoáy mần cho nó dzui thôi. Các bác mua một cái Reverse Ring và một bộ Extension Tube 3 khúc là vừa đảo đầu vừa đẩy ống kính xa body, mấy khúc tube đó các bác có thể xài khúc nào tùy ý hoặc cả ba. Còn đây là đồ nghề của em ạ:

Cách làm của bác giống như gắn thêm 1 extension tube, mục đích chỉnh để zoom lên. Tuy nhiên em nghĩ nếu bác đam mê thể loại này vẫn nên có ống macro chuyên biệt, được thiết kế với độ sắc nét cao hơn nhiều so với ống thường. Hình bác chụp em rất thích.

Bác chủ có cái nhìn sự vật , góc chụp hay quá , mình rất quí cái mài mò sáng tạo của Bác . Cố gắng chủ động thêm nguồn sáng nửa là tuyệt . Thanks

1 thành viên mới nhưng rất tiềm năng của box macro đây,

tấm số 1,2,3,9 rất đẹp, chọn mẫu tốt, bố cục hợp lý, ánh sáng cũng tốt (1,9) nếu ko phải là do bố trí ánh sáng khi chụp thì PS của bác cũng tốt.

tấm 4 và 6 chưa có điểm nhấn gì đặc biệt (mặc dù tấm 4 màu sắc hài hòa) tin rằng bác có thể làm tốt hơn.

tấm 5 mặc dù mẫu lạ, đẹp nhưng phần rìa ảnh làm mất tập trung, nếu chỉ có 1 nguồn sáng thì bác cho đánh vào đáy hoa xem thế nào, nếu có nguồn sáng thì 1 đánh đáy hoa, 1 đánh trên xuống, cái đánh ở trên xuống =1/2 cái đánh dưới đáy hoa

tấm số 7 hỏng, vì out focus và mẫu cũng ko đẹp (chưa tính ánh sáng xấu, em cứ tưởng ko phải do bác chụp) ngoài việc chọn ra ảnh đẹp mình cũng cần khắt khe với bản thân 1 chút trong việc lọc bỏ ảnh xấu. Nghĩ đến việc cố chụp lại đẹp hơn sẽ tốt hơn là cố cứu cái ảnh đã xấu rồi .

tấm số 8 hơi đơn điệu (với background đen thế này thì mẫu cần phải đặc biệt hơn chút nữa để có thể "đứng 1 mình")

tấm số 10 cũng hơi đơn điệu, chủ thể dù rõ nét + đẹp + có điểm nhấn nhưng chưa đủ nổi bật, nếu bác có thể điều chỉnh để màu background phong phú hơn thì ảnh sẽ đẹp hơn nhiều (tham khảo ảnh của bác thoianghen)

về thiết bị thì em có 1 số chia sẻ thế này, chọn lens 50 1.8 chụp đảo đầu là hợp lý vì lens này nét tốt. Tuy nhiên có 1 số trường hợp lens này xử lý kém là ánh sáng ngược hoặc xiên (vì thấu kính sau của lens nằm sát ở ngoài nên bị tán sáng nhiều) trong khi đây lại là 2 điều kiện ánh sáng hấp dẫn. Cách khắc phục là chế 1 cái hood (= giấy đen là được) để tránh tán sáng. Nếu dùng thêm flash thì tự chế ống spot light cho flash (giống cái hood vậy thôi).

Nếu có lens kit 18 -55, thì gắn đảo đầu = adapter vào 50 chụp cũng đẹp, cho độ phóng đại to, mặc dù hơi khó chụp nhưng ưu điểm là thấu kính sau lens kit nằm tuốt ở trong, tha hồ ngược sáng, xiên sáng (lens 50 1.8 gắn vào body). Adapter 52 - 58 ( em đoán lens 50 của bác fi 52) có thể đặt anh Toại nick 11002, dạo này ảnh hết nhận đặt dùm rồi nhưng năn nỉ chắc được, hoặc kiếm mua loanh quanh ở ngoài. Kiếm ko ra mà vẫn máu thử thì wa đây em cho mượn (em có adapter 52 - 58 và 52 -52, hình như có cả 49 - 52 nữa hay sao ko nhớ rõ).

Hơi dài dòng chút, chốt lại là bác chủ thớt cứ tiếp tục phát huy, chụp nhiều, xem nhiều mau lên tay có ảnh đẹp cho anh em thưởng thức. :11:

Quote Được gửi bởi anglele View Post
    Cách làm của bác giống như gắn thêm 1 extension tube, mục đích chỉnh để zoom lên. Tuy nhiên em nghĩ nếu bác đam mê thể loại này vẫn nên có ống macro chuyên biệt, được thiết kế với độ sắc nét cao hơn nhiều so với ống thường. Hình bác chụp em rất thích.
    Quote Được gửi bởi pinkermun View Post
    Bác chủ có cái nhìn sự vật , góc chụp hay quá , mình rất quí cái mài mò sáng tạo của Bác . Cố gắng chủ động thêm nguồn sáng nửa là tuyệt . Thanks
    Em xin cảm ơn sự động viên của hai bác, và em chân thành ghi nhận góp ý của hai bác. Thân ái.
    pinkermun: em rất thích ảnh của bác ạ
    Được sửa bởi PHUCPHAM lúc 08:14 PM ngày 17-01-2011

Quote Được gửi bởi clav2 View Post
    tấm 5 mặc dù mẫu lạ, đẹp nhưng phần rìa ảnh làm mất tập trung, nếu chỉ có 1 nguồn sáng thì bác cho đánh vào đáy hoa xem thế nào, nếu có nguồn sáng thì 1 đánh đáy hoa, 1 đánh trên xuống, cái đánh ở trên xuống =1/2 cái đánh dưới đáy hoa

:11:
    Bác clav, xin thu nhận em làm đệ tử đi ạ, hihi. Sau cái cảm hứng em tìm được trong ảnh của MPK, thì ảnh của bác là mục tiêu mà em phấn đấu. Trong box Macro em biết và xem ảnh của nhiều bác, có cả hoa lá, côn trùng,... Bản thân em thì thích sự mềm mại của hoa lá hơn. Đầu tiên em ngưỡng mộ là bác, sau đó là bác "thoianghen". Xem ảnh của 2 bác, em cứ tiếc, phải chi mình xem được sớm hơn.
    Bây giờ em lại cảm ơn bác, vì những dòng cmt thấm thía trên.
    Về vấn đề ánh sáng như bác nói, em chưa hiểu tí nào, nhưng em sẽ không vội hỏi bác thêm, em sẽ tự nghiền ngẫm và thấm từ từ. Xin cảm ơn bác.
    Về thiết bị hiện giờ em chỉ có con kit 18-105, con 50 1.8 là em mượn của bạn về xài cho thỏa cơn ghiền. Em định cho em kit đi để rước em 50 1.8 và em raynox 250 về. Bác thấy như vậy ok không? Hay bác biết nguồn nào có lens macro "cũ mốc, cũ meo" nào giá mềm tí để em rước một chú. Lần nữa, em cảm ơn bác.

Kit 18-105 + Raynox 250 chụp macro cũng ổn lắm đó bác, chúc bác vui và có nhiều ảnh đẹp.

Ảnh số 1 và số 4 bác chụp đc ở đâu mà đẹp thế ạ? Chỉ e với, e kiếm mấy mẫu đó hoài ko thấy
    lovelyboo13@yahoo.com.vn
    Biết đủ là đủ đợi đến đủ biết bao giờ mới đủ

Trang 2 / 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 Cuối cùngCuối cùng