Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Cai này có đc gọi là đạo ảnh không ạ!??

Cai này có đc gọi là đạo ảnh không ạ!??

Lang thang thấy cái poster Good luck chuck giống y chang hình của john lennon chụp từ khá lâu! Sao chưa thấy ai nói về cái này nhỉ?

film hài nó cố tình bắt chước thôi, ai mà chả thấy thế hở bác, ko phải là đạo ảnh mà là humor.
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

tư thế chụp thì làm sao mà đăng ký bản quyền được chứ bác ^_^
    Canon Kiss X3

cover theo một tác phẩm táo bạo rất nổi tiếng trc đó cũng là 1 cách PR đấy Liêm :D
    0938768078

1. Cũng lâu rồi mình không viết bài lên diễn đàn. Theo mình nghĩ, mà vốn hoàn toàn có thể sai, việc làm nói trên không bị xem là vi phạm bản quyền. Để mình giải thích điều mình suy diễn ở dưới để bạn xem có hợp lý hay không.

2. Để biết được một hành động nào đó (kể cả hành động bạn nêu trong việc trên) có phải là vi phạm bản quyền hay không bạn sẽ cần phải so sánh nó với định nghĩa về pháp lý thế nào là vi phạm bản quyền copyright infringement ("CI"). Mình không biết từ đạo ảnh tiếng Việt được định nghĩa pháp lý như thế nào nhưng mình biết từ copyright infringement được định nghĩa. Vì vậy, mình lấy cơ sở từ copyright infringement. Chúng ta còn có từ piracy mà mọi người hay dùng xen lẫn với copyright infringement.

3. CI được định nghĩa là bạn thực hiện môt hành động trên một sản phẫm trí tuệ mà hành động đó chỉ có người chủ sản phẩm trí tuệ đó được phép độc quyền sử dụng (nghĩa là chỉ có người đó được sử dụng trừ phi họ nhượng quyền licensing hoặc mất quyền theo luật pháp trong từng trường hợp cụ thể).

4. Dựa trên định nghĩa này, bạn hãy áp dụng nó vào bất cứ trường hợp nào mà bạn gọi là "đạo ảnh" thì bạn sẽ có câu trả lời.

5. Trong trường hợp cụ thể bạn nói ở trên:

5.1 Bức ảnh poster của phim lấy ý tưởng về bố cục ảnh trong một tác phẩm trí tuệ. Như vậy là ở điểm này nó đã nằm trong một yếu tố element trong định nghĩa về vi phạm bản quyền là bạn thực hiện một hành động trên môt sản phẩm có bản quyền (bạn lấy bố cục).

5.2 Câu hỏi tiếp theo sẽ là liệu hành động bắt chước ý tưởng đó có phải được độc quyền chỉ dành cho người thợ chụp ảnh John Lennon hay không? Exclusive right. Bạn sẽ thấy là ý tưởng này không thể nào độc quyền được. Đây là kiến thức học từ đời này sang đời khác và bản thân người chụp ảnh JL cũng đi học từ những người thầy đi trước. Vì vậy ở điểm này, nó không thỏa mãn yếu tố độc quyền trong định nghĩa CI. Bản thân của mỗi chúng ta muốn chụp hình đẹp cũng đi xem sách vở và học hỏi bố cục từ những người đi trước (trong đó có cả bản thân mình mà mình đã có nói trên forum trong bài viết về việc tự tìm tòi và học hỏi cách chụp mới để phát triển kỹ năng).

6. Nếu như hành động nói trên bị tòa án kết luận là vi phạm bản quyền thì phán quyết đó sẽ làm ảnh hưởng đến rất nhiều người đang đi tự học nhiếp ảnh hiện nay từ các bậc tiền bối. Lúc đó, luật pháp sẽ trì kéo sự phát triển của con người.

Mỗi lần có vụ việc gì liên quan đến pháp luật là em chờ bác Nikonian2006, rất thích những phân tích chuyên môn của bác !
    Think you can or think you can't , you are always right

điều quan trọng nhất trong quyền tác giả là quyền tác giả không bảo hộ cho ý tưởng mà chỉ bảo hộ cho cách thể hiện ý tưởng
    -w-

Em xin không nói về chuyện bản quyền ở đây. Em thấy tấm số 1 đẹp và ấn tượng hơn nhiều so với tấm số 2 mặc dù diễn viên ở tấm số 2 đẹp hơn ^^
    1D4 + 5D2 + 5D3 + 7D + 14L -> 200L
    D4 + 24-70N + 85
    www.vikhoa.com

Tấm 1 tình cảm hơn nhiều vì họ ôm nhau thật, hehe
    Với lại bìa báo 1 xịn hơn 2
    Phạm An Dương
    Whatever has been done, can be outdone.

Vote cho rolling stone chủ tóp chọn bức nào?
    Nikon D80 => Nikon D90 => Canon 50D
    Lens: Fix 85 f1.8; 50 f1.8; ??? with 430 EX II

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng