Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 16

Chủ đề: Chuồn chuồn kim- Test Flash 580EX và diffuser tự chế

Chuồn chuồn kim- Test Flash 580EX và diffuser tự chế

Em loay hoay với cái diffuser tự chế bằng túi bong bóng với đèn 580EX để chụp macro. Thí nghiệm với mấy con chuồn chuồn kim này, mong nhận được góp ý của các bác.
    Thiết bị:Canon 30D+Canon 100mm2.8 Macro USM+Flash 580EX+diffuser tự chế
    setup body: AV, khẩu 16, speed 1/250s, iso 200, không bù trừ EV
    setup flash: Manual mode, zoom 80mm, 1/4-1/2 power, diffuser và bounce bằng giấy có thể xoay được để đổi hướng ánh sáng.
    1.

2.

3.

4.

5.

6.

7.

8.

9.

10.

11.

12.

Em thấy balance có vấn đề, màu ra kỳ quá, ko giống màu canon tí nào

Em thích tấm số 3 nhất, sao mấy tấm sau bác toàn cắt đuôi chuồn chuồn thế? Ý tưởng của bác là gì em không hiểu.

Theo em ánh sáng vẫn còn gắt lắm bác ạ!

Em quên không chú thích thêm: hầu hết các ảnh đều chụp vào tầm 5-6h chiều, gần như không có ánh sáng tự nhiên, vì em muốn thử việc chỉ dùng flash có thể thay thế hoàn toàn ánh sáng tự nhiên hay không và diffuser có ăn thua gì không. Tất cả các ảnh trên để set WB auto. Có 4 tấm crop nhưng không đáng kể, còn lại hầu như chỉ resize.
    @noob: hi, bác nói khái niệm màu canon em khó hiểu quá, mấy tấm trên em chỉ chỉnh saturation theo từng màu, tăng contrast tí tí, USM rất ít vì trình độ PS của em chỉ đến thế.
    @chandrive: không ý tưởng gì đâu bác ợ, sở thích của em khi chụp macro là lên chi tiết và không thích crop hay chỉnh sửa gì(PS kém) nên hay chụp ở độ phóng đại 1:1, như vậy thì không thể lấy hết đuôi chuồn chuồn được bác ợ.
    @Macro: em sẽ xem lại cái "diffuser" và thử lại
    Cảm ơn các bác đã xem, mong được các bác tiếp tục góp ý.

Quote Được gửi bởi ChichBong
    Em quên không chú thích thêm: hầu hết các ảnh đều chụp vào tầm 5-6h chiều, gần như không có ánh sáng tự nhiên, vì em muốn thử việc chỉ dùng flash có thể thay thế hoàn toàn ánh sáng tự nhiên hay không và diffuser có ăn thua gì không. Tất cả các ảnh trên để set WB auto. Có 4 tấm crop nhưng không đáng kể, còn lại hầu như chỉ resize.
    @noob: hi, bác nói khái niệm màu canon em khó hiểu quá, mấy tấm trên em chỉ chỉnh saturation theo từng màu, tăng contrast tí tí, USM rất ít vì trình độ PS của em chỉ đến thế.
    @chandrive: không ý tưởng gì đâu bác ợ, sở thích của em khi chụp macro là lên chi tiết và không thích crop hay chỉnh sửa gì(PS kém) nên hay chụp ở độ phóng đại 1:1, như vậy thì không thể lấy hết đuôi chuồn chuồn được bác ợ.
    @Macro: em sẽ xem lại cái "diffuser" và thử lại
    Cảm ơn các bác đã xem, mong được các bác tiếp tục góp ý.
    AS vẫn còn gắt lắm bạn ạ, có lẽ vì bạn muốn test diffuser. Theo cá nhân tôi, khi chụp macro, AS flash (nomal) chỉ hỗ trợ phần nào, không nên dùng làm nguồn sáng chính --> dể bị phẳng (trừ trường hợp bạn có ring flash với khích thườc lớn).

Màu sắc ảnh chưa thật tự nhiên lắm, có lẽ do tấm thì flash là AS chủ đạo (1.2.10.11), tấm thì AS trời là chính (3.4.5.7.8.9.12) Bạn xem lại hình sẽ thấy rõ ngay mà.

Bạn có mẫu chịu diễn và diễn tốt lắm. Tôi tìm mẫu chuồn chuồn kim hoài mà hổng ra. Bạn nào biết chỉ giúp (à quên macro lens chuyển về bạn bony mất rồi) sau tết sẽ chụp macro lại.:D

Chúc bạn mau chóng thử nghiệm thành công diffuser và bounce.
    Nếu được bạn send hình tự chế lên đây cùng chia sẽ, tôi cũng có 2 cái lumiquest tự chế: bounce & diffuser
    Thân
    11002
    Được sửa bởi 11002 lúc 08:43 PM ngày 21-12-2006
    Chúc Bình An
    FaceBook

Smile

theo em lần đầu mà chụp với đồ tự chế của bác vậy là tốt rồi, lần sau chắc chấn bác chụp sẽ đẹp hơn nữa đấy.
    Bác có thể post cái tự chế cho em xem được hông....học hỏi là chính.

thanks trước nha.

To: Anh Toại.
    Anh có thể post cái diffuser của anh được không ạ.
    Thank anh
    Được sửa bởi haiphuc lúc 10:12 PM ngày 21-12-2006

Chào bạn,
    Mình xin chia xẻ theo ý cá nhân nhé.
    Đúng như bác Toại nói, ánh sáng flash không thể thay thế ánh sáng trời được, tuy nhiên nếu chuồn chuồn đứng im và bác có một bầy flash để chiếu sáng cả background thì lại là việc khác. Do đó, không nên lạm dụng flash trong thể loại này, không cần đến flash càng tốt, có chăng chỉ để fill thì OK, hãy tận dụng ISO cao của Canon.
    Trong loạt ảnh của bác, bác để ý sẽ thấy mấy tấm bác đóng khẩu 16 thì ảnh rất gắt, lý do là ánh sáng chỉ vừa đủ tới chủ thể mà thôi, background sẽ tối thui, đôi khi cũng cần, nhưng nếu như mấy tấm sau lại dịu hơn.
    Ở cái bọn CCK này, do bản thân nó dài, mình lấy hết nó vào khuôn hình thì khoảng cách tương đối xa, nên mình thường tăng ISO, set f= 5.6 thôi, khi khẩu mở, ánh sáng sẽ đều hơn, hậu cảnh mờ dịu hơn, chuyển tiếp tốt hơn nên nhìn rất dịu mắt.
    Bác có thể tham khảo ảnh của các anh có kinh nghiệm như VPT, Ravic... và rút ra kinh nghiệm, mình cũng đã như vậy thôi.
    Xin gởi một ảnh mình mới chụp, tuy không đẹp lắm nhưng để minh họa thôi.

Chúc bác có nhiều ảnh đẹp.
    Macro muôn năm.
    Được sửa bởi thanhcong67 lúc 08:51 PM ngày 21-12-2006
    *** Đi để được cảm nhận nhiều hơn ***

Ảnh này đẹp đó anh !
    Background tuyệt vời, màu sắc con chuồn chuồn hết ý, đôi cánh nét lắm, cứ như là khăn voan của các "nường"

tuyệt vời
    sau tết phải gặp các bác để học hỏi thôi !

thích quá.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng