Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 34

Chủ đề: Nhờ các bác ở phía Bắc tư vấn thêm cho chuyến đi Ha Giang của mình

Nhờ các bác ở phía Bắc tư vấn thêm cho chuyến đi Ha Giang của mình

Mình là dân Sài Gòn, tết này dự định làm một chuyến xe máy cung đường Hà Giang. Cụ thể như sau

Ngày 1(mùng 4 tết. 6/2): Sài Gòn bay ra Hà Nội rồi đi xe lữa lên Lào Cai
    Ngày 2(mùng 5 tết 7/2): Đặt thuê xe máy từ Sapa (nhà xe sẽ mang xe xuống Lào Cai trước cho bọn mình) sáng khởi hành từ Lào Cai – Phố Ràng – Việt Quang – Hà Giang - Quản Bạ (ngủ đêm tại Quản Bạ)
    Ngày 3 (mùng 6 tết 8/2): Quản Bạ – Yên Minh – Lủng Cú – Đồng Văn (ngủ đêm tại Đồng Văn)
    Ngày 4 (mùng 7 tết 9/2): Đồng Văn – Mèo Vạc – Mậu Duệ – Du Già – Hà Giang (ngủ đêm tại Hà Giang)
    Ngày 5 (mùng 8 tết 10/2): Hà Giang - Lào Cai – Sapa (ngủ đêm tại Sapa)
    Ngày 6 (mùng 9 tết 11/2): Trả xe và đi về Lao Cai để đi xe lửa về Hà Nội cho kịp chuyến bay vào Sài Gòn

Cho mình hỏi một số thông tin chưa rõ sau:
    - Mình không đi đêm, khời hành lúc 6g sáng và 6g chiều phải có mặt ở điểm nghỉ đêm theo lịch trình. Vậy một ngày có nuốt nổi cung đường như kế hoạch đặt ra không
    - Thuê xe máy ở Sapa (xe bình thường thôi như dream, future,...) chất lượng xe thuê có đảm bảo chất lượng để đi cung đường vừa rồi không (2 người/xe)
    - Đoạn từ Phố Ràng đến Việt Quang đường còn xấu lắm không
    - Đoạn từ Mèo Vạc - Mậu Duệ - Du Già đường đi như thế nào, cảnh quan và đường có xấu không
    - Những điểm ngủ đêm trong chuyến đi Quản Bạ, Đồng Văn, Hà Giang, Sapa phòng ốc có dễ tìm không, đi vào thời điểm đó có bị cháy phòng không
    - Đi mùa này trời chắt rét nhưng không biết rét tới độ nào, có mưa hay không
    - An ninh trên cung đường trên như thế nào (vì có nữ đi cùng)
    - Về chuyện ăn uống, có những đặc sản gì trên cung đường (cái này bạn gái mình giao nhiệm vụ hỏi)

Đây là lần đầu tiên đi chơi bằng xe máy trên cung đường này, mong các bác vnphoto phía Bắc có kinh nghiệm chia sẽ giúp. Cám ơn rất nhiều
    Được sửa bởi NamDao lúc 08:41 AM ngày 05-01-2011

Mong, rất mong tin từ các bạn

Nhờ mod đóng thread lại cho mình vậy

Gửi Bác NamDao!
    Vietis không rành về các cung đường mà Bác sẽ đi nên không góp ý được. Theo kinh nghiệm chuyến đi Sapa, Laocai... năm ngoái Vietis khuyên Bác nên thuê cả người lái xe ôm tiện hơn rất nhiều:
    1. Trên cung đường đi có nhiều đoạn mình không biết đường, người lái xe ôm sẽ trợ giúp mình.
    2. Có nhiều đoạn phong cảnh đẹp, để có góc chụp đẹp phải trèo lên hoặc xuống, xe để 1 nơi đã có Bác xe ôm trông. Trên đường đi không phải lo đường xá, không phải lo trông xe chỉ việc tha hồ sáng tác.
    3. Xe ôm ở Sapa rất nhiều xe Trung quốc, nên vấn đề máy móc dọc đường trục trặc Bác cũng phải tính đến. Nếu đi 1 xe mà không may máy xe bị trục trặc hoặc xe bị hư lốp sẽ rất khó xoay sở do nhiều cung đường có rất ít nhà dân, nếu có 2 xe đi cùng sẽ tốt hơn.

Vietis!

@viets: Cám ơn bác, mình đi nhóm 4 người nên vụ thuê xe ôm là không được rồi, còn vụ đường thì mình đã tham khảo nhiều về đường đi rồi đi, chỉ riêng đoạn Mèo Vạc - Mậu Duệ - Du Già là chưa biết thôi

Theo em thấy thì có mấy vấn đề như sau:
    1. Nhóm bác ko thạo đường và lại có 4 người nên có lẽ thuê ô tô đi sẽ hợp lý hơn, thuê 1 xe 4 chỗ cả lái xe là hợp lý, tết năm nay có lẽ sẽ rất lạnh đi ô tô cũng đảm bảo an toàn hơn.
    2. Mấy ngày tết thường thì ở những điểm này không đông lắm, tuy nhiên cần lưu ý đến việc 1 số khách sạn hoặc nhà hàng nghỉ tết nên cần hỏi trước hoặc có kế hoạch trước.
    3. Tết năm nay chắc cũng như 1-2 năm trước sẽ rất lạnh, các bác miền Nam nên chuẩn bị kỹ phần tránh rét. Mưa thì chắc không lo lắm vì nếu có mưa thì mua áo mưa hoặc ô (dù) cũng tiện. Bác cẩn thận thì nên mua áo mưa cho máy ảnh thôi
    Canon 30D + CZ 35 f2.4 + Pancake 50 f2.4 + Jupiter 9 85 f2.0 + CZ T* 135 f2.8 + Tamron 17-50 f2.8 VC

Cám ơn các bác rất nhiều

Em đã từng chạy cung đường này và có mấy gợi ý với bác như sau.
    1. E đã thuê xe ở Lao Cai, xe Wave 110 đời mới đi rất ổn và giá thuê ngày thường là 150k/1ngày còn ngày nghỉ và lễ tết sẽ là 180k/1ngày. Nhưng theo ngu ý của em, bác nên thuê xe ở bác Hunghaimoto ngoài Hà Nội rồi chuyển tầu lên Lao Cai đi như vậy sẽ ổn hơn vì mọi người cùng lên Lao Cai vào dịp đó rất dễ "cháy xe" như đợt em đi dù đã đặt hàng trước.
    2. Thời tiết dịp tết ta được dự báo là biến động và thất thường, nên bác có thể chọn giải pháp là đi ô tô. Vì sao, vì theo cách đi của em, nơi nào ô tô không đến được dễ dàng thì sẽ đi xe máy. Cung đường của bác nếu không tạt ngang dọc, mời bác đi ô tô cho lành :D ( Nhưng như vậy thì không sướng - Muốn sướng bác phải lọ mọ cơ)
    3. Bác rủ thêm mấy Mem ngoài bắc du cùng, vừa là giao lưu, vừa là tiết kiệm chi phí lại còn đi được nhiều điểm đẹp nữa (với người đã đi kinh nghiệm)
    Hãy trân trọng từng khoảnh khắc bấm máy - Thời gian không trở lại bao giờ !

Bác cho địa chỉ bác Hunghaimoto ở Hà Nội đi. Mình đã mua ve tàu lên Lào Cai rồi không biết mua ve cho xe máy có dể không

ôi bác NamDao tổ chức phượt đấy ạ hôm nay chắc bác về rồi. Có ảnh iếc gì cho anh em coi cái

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng