Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 217

Chủ đề: Cuộn phim đầu tay, hoặc lần đầu em post ảnh chụp máy phim, xin chém cho tiến bộ

Cuộn phim đầu tay, hoặc lần đầu em post ảnh chụp máy phim, xin chém cho tiến bộ

Hôm nay đầu năm mới 2011. Tôi xin được các bạn đồng ý cho mở topic này cho các bạn mới chơi máy phim được học hỏi và được đóng góp ý kiến giúp đở từ các anh chị chơi phim trước. Xin chân thành chỉ bảo cho các em, các bạn mới tham gia vào cái nghệ thuật sắp bị đánh mất này cho box phim thêm vui với tinh thần "chị té em nâng" "em làm không đẹp thì anh hướng dẫn" nhé...

Bây giờ xin các em và các bạn muốn post ảnh vào đọc thêm các đề nghị căn bản nhé

1) Đọc các bài viết căn bản về xử dụng máy phim, hoặc camera manual của chiếc máy bạn xử dụng về cách lắp phim, lên phim, quay phim lại sau khi chụp xong cuộn phim, tháo cuộn phim đã chụp xong ra khỏi máy
    2) Các tư thế cầm máy, cách bấm cò, cách điều chỉnh tốc độ và khẩu độ, cách focus chính xác và cách bố cục một bức ảnh hợp lý
    3) Các loại phim căn bản thích hợp cho người mới chơi máy phim

Các bạn chỉ tốn khoảng trên dưới 1 giờ là có được các điểm căn bản tối thiểu trên để vừa đở phí tiền vì ráp phim tuột, vì lên phim đã cứng mà còn cố, vì không quay phim lại được, vì không biết tại sao phim thừa sáng, thiếu sáng, vì xin các bác chém cho em chóng tiến bộ mà cứ chụp liều không suy nghĩ, không có chủ đích, không có điểm đứng để tự biết mình đang ở đâu. Chụp bâng quơ một cái thùng rác, một cái ghế với một cái bóng ma ngồi trên đấy rồi xin giúp đở thế thì ai biết giúp đở cái gì. Cái thùng rác đó sẽ có ý nghĩa khi nó đi cùng với những bức ảnh khác đễ diễn tả môi trường chung quanh, hoặc nó được đặt ở chổ nào nói lên cái gì cho người xem thấy gì.
    Nói chung trước khi bấm cò máy nên suy nghĩ mình định cho người xem ảnh thấy ý định của mình, xin đừng post ảnh vớ vẩn lên được phê bình rồi nỗi cơn tự ái. Các bạn đưa cho tôi một bức ảnh nhờ tôi góp ý với một tờ giấy trắng thì tôi sẽ suy nghĩ viết những lời những ý hay để giúp đở các bạn, nếu các bạn đưa cho tôi một bức ảnh với một tờ giấy đầy những chữ chủ quan các bạn đã viết sẵn thì chổ ở đâu tôi sẽ góp ý với các bạn, góp những điều hay lại sinh ra mích lòng. Học thì nên mở tâm, mở mắt, mở tai thì sẽ học được. Học mà chỉ mở miệng thì chỉ chó ngáp phải ruồi.
    Tôi thực lòng góp ý với các bạn mới chơi máy, nhất là máy phim. Nếu các bạn có buồn thì tôi chịu...

Và bây giờ mời các bạn mới chơi máy phim sau khi đã đọc và đồng ý với các điều kiện căn bản nêu trên post ảnh vào để các anh chị em đi trước đóng góp giúp đở. Chúc tiến bộ
    Được sửa bởi MAISON lúc 03:27 AM ngày 03-01-2011

Em hiểu và đồng tình với ý kiến bác Maison đưa ra, việc chia sẻ, giúp đỡ người mới đôi khi cũng là sở thích của một số thành viên trên diễn đàn, từ diễn đàn em cũng học được nhiều, đôi khi cũng có thể giúp được những gì mình đã trải nghiệm, có điều là các thành viên mới trước khi muốn hỏi 1 điều gì đó thì hãy tìm các thông tin trên diễn đàn trước thay vì mở topic hoặc hỏi những thông tin mà đã có quá nhiều câu trả lời. Nên chịu khó đọc hướng dẫn đi kèm theo máy, đọc các bài viết của những người đi trước cũng sẽ giúp chúng ta có nhiều thông tin bổ ích.
    Năm mới chúc bác Maison và các thành viên Vnphoto sức khỏe, nhiều bài viết hay, ảnh đẹp.
    Vật ko nên dùng hết, thế ko nên cậy hết, nói ko nên nói hết, phúc ko nên hưởng hết.

@ bác MAISON va bác ntphongzodiac: mình xin hưởng ứng với vài tấm trong ... 2 cuộn film đầu tiên của mình (Fujifilm 100ASA - máy ko quan trọng ha các bác) - mình cũng cố gắng áp dụng nguyên tắc của bác MAISON đề nghị "trước khi bấm cò máy nên suy nghĩ mình định cho người xem ảnh thấy ý định của mình" - hy vọng các bác giúp cho nhé - mình mới chơi ah. Cảm ơn các bác nhiều
    #1 - chụp tại Trị An

#2 - chụp tại Trị An

#3 - chụp tại cafe M&F

dangchuong

Ai sống ở đời mà không cần học hỏi nhỉ. Tôi làm nghề cơ khí tại Mỹ hơn 27 năm, làm chủ một cái garage gần 20 năm mà cứ 2 năm phải trở lại trường học một khóa up date, nếu không sẽ lỗi thời. Những người thầy dạy tôi là những bạn cùng thời với tôi và bây giờ có cả những người khi tôi đã là Master automotive technician thì họ còn học việc. Cũng tựa như thế khoảng 25 năm trước đây tôi cũng đã từng trở lại trường nơi tôi tốt nghiệp để trao đổi kinh nghiệm thực tế trên những chiếc xe mới được sản xuất cho thầy tôi theo yêu cầu của ông. Đời là một trường học không ngừng, ai đứng lại sẽ bị lỗi thời và lạc hậu, ai tự mãn sẽ không có tương lai, vì tự mãn là đã xem mình đến đỉnh thế thì chỉ còn tuột dốc thôi.
    Ông bà ta vẫn nói "Con hơn cha nhà có phúc" Lớp sau phải tiến hơn lớp trước vì vậy xã hội mới tiến bộ và tôi vẫn thích các bạn trẻ cầu tiến chẳng hạn như Srono chỉ gặp một lần là có cảm tình, ham học hỏi chia xẻ không tự cao, tự đại, một người trẻ đáng quí. Như denzel thích học hỏi thích giúp đở, thân tình, như VPT nói chuyện là đủ có cảm tình, như xichlo khiêm nhường cầu tiến, họ là những người trẻ không có cái tôi như cái bánh xe bò và là những người làm cho vnphoto tiến bộ. Hầu hết các bạn trẻ thành viên của vnphoto trong nhóm CLB phim Hanoi là những người năng nổ hoạt động làm cho tôi cảm thấy được tiếp xúc với các anh chị em trong gia đình sau những giờ làm việc. Các bạn vnphoto ở LA và OC tại Mỹ thì gần gủi dễ mến thân tình nên chẳng ngại đường xa khi có dịp gặp nhau dù chẳng còn được mấy thì giờ để chuyện vãn. Tôi là một người yêu mến vnphoto như yêu mến bản thân mình thì chuyện các bạn yêu phim muốn tìm hiểu, học hỏi là một điều tôi sẽ cố gắng đóng góp trong khả năng của tôi một người thích chơi máy phim và thích phá máy phim.

Ảnh của bạn theo ý tôi nếu là những cuộn phim đầu thì đã có những ý tưởng chọn lựa như bức ảnh thứ nhất phân chia bầu trời và mặt đất, có hướng đến. Nếu là một ngày nắng thì ta sẽ thấy trước mặt là một khoảng không gian mát mẻ. Ảnh thứ nhì hơi chật và không có điểm gây chú ý, ảnh thứ ba không rõ ràng trong ý tưởng của bạn, có thể chỉ là ý định chụp một bức ảnh trong quán cà phê vì cái tách và vị trí bức thư không hợp lý, ảnh thiếu sáng. Đó là ý nghĩ của tôi khi nhìn vào những ảnh này, bạn có thể nói ý định của bạn để các bạn khác đóng góp thêm ý kiến không?

bác Maison ơi, em ghét cái vnphoto này vì thứ nhất, nó gây nghiện cho em, thứ hai là nó không có nút thanks.
    Các bạn ảnh khi mới lập topic ảnh lần đầu chắc hẳn không khỏi nóng lòng chia sẻ những tấm hình chụp đầu tiên, được nhận xét đánh giá để thêm tiến bộ. Tuy nhiên việc nhiệt tình và nóng lòng chia sẻ những tấm hình đó mà quên mất một số quy tắc của diễn đàn dẫn đến tình trạng lập topic tràn lan, âu cũng là điều dễ hiểu. Khi em mới tập tành chơi film từ vài tháng trước, em cũng rất băn khoăn vì k dám lập topic lung tung, post ảnh vào các tiểu mục thì mọi ng mạnh ai nấy post, những ảnh của newbie hiếm khi nhận được feedback. Thật hay vì bác Maison đã lập topic này để new member có cơ hội được post ảnh của mình, nhận được nhận xét từ các cao thủ. tiết kiệm tài nguyên diễn đàn đồng thời giúp cho các thấp thủ như em có cơ hội được trau dồi thêm về kỹ thuật.

Quote Được gửi bởi nav89 View Post
    bác Maison ơi, em ghét cái vnphoto này vì .... nó không có nút thanks.
    Chính xác! Nhưng thanh chữ Thanks này vào ảnh đẹp, tuân thủ theo điều lệ và yêu cầu của topic sẽ là một chứ THANKS lớn dành cho những người đã có tâm huyết mở ra topic này.

1 topic rất hay bác MAISON ạ!

Kulaty

Cám ơn các bác đã tạo 1 topic cho những người mới chơi như tụi em
    em cũng up tấm ảnh trogn cuộn film đầu tiên em chụp ạ
    1

2
    Đường không tự có, đường do người đi mà thành.

May quá!
    Trước hết, đầu năm em xin kính chúc các bác sức khỏe dồi dào và luôn tìm thấy niềm vui trong cuộc sống! Tiếp theo, em xin cảm ơn bác (chắc phải đáng tuổi chú em ròi hix) Maison đã lập ra topic này để các bậc "hậu bối" có cơ hội được học hỏi thêm từ các vị "tiền bối".

Em bắt đầu chụp ảnh mới được hơn 3 tháng (tính đến ngày 4/1/2011), mọi sự khởi đầu cũng từ đọc ở Vnphoto mà ra. Trước đó thì không có khái niệm gì lắm về cái lĩnh vực này, có mỗi cái máy du lịch, chủ yếu là tự sướng và chụp baby nhà em.

Nhân có cái topic rất bổ ích này, em xin post một số ảnh ở những cuộn film đầu tiên, mong nhận được sự chỉ bảo từ các bác. Em xin chân thành cảm ơn ạ!

1. Giờ nghỉ trưa

2.

3. Oánh bài mừng Đại lễ

4. Cafe Chym

5. Kiếm ăn quanh hồ
    Được sửa bởi ledinhle lúc 10:25 AM ngày 04-01-2011

Quote Được gửi bởi tocvanghoe View Post
    Cám ơn các bác đã tạo 1 topic cho những người mới chơi như tụi em
    em cũng up tấm ảnh trogn cuộn film đầu tiên em chụp ạ
    1

2
    Ảnh của bạn chứng tỏ bạn là một người chịu khó chọn góc độ cho những bức ảnh, bố cục thích hợp, ánh sáng đúng, cuộn phim đầu đủ chứng tỏ khả năng của bạn rồi
    Cho tôi đề nghị thêm một điều, nếu có bức ảnh tiếp theo bức thứ nhất của bạn tôi sẽ bước sang tay trái ba bước, ngồi xuống hướng máy ảnh lên chụp gương mặt của người họa sĩ đang chú tâm trên khung vẽ. Hai bức ảnh sẽ nói được nhiều điều bạn thấy và muốn cho người xem thấy. Cảm ơn bạn đã đóng góp

Quote Được gửi bởi MAISON View Post
    Ảnh của bạn chứng tỏ bạn là một người chịu khó chọn góc độ cho những bức ảnh, bố cục thích hợp, ánh sáng đúng, cuộn phim đầu đủ chứng tỏ khả năng của bạn rồi
    Cho tôi đề nghị thêm một điều, nếu có bức ảnh tiếp theo bức thứ nhất của bạn tôi sẽ bước sang tay trái ba bước, ngồi xuống hướng máy ảnh lên chụp gương mặt của người họa sĩ đang chú tâm trên khung vẽ. Hai bức ảnh sẽ nói được nhiều điều bạn thấy và muốn cho người xem thấy. Cảm ơn bạn đã đóng góp
    Cám ơn anh MAISON vì những góp ý cho những ng mới chơi film như em, nếu có cơ hội em sẽ chụp lại theo góc độ anh chỉ dẫn
    Đường không tự có, đường do người đi mà thành.

Trang 1 / 22 12311 ... Cuối cùngCuối cùng