Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 41

Chủ đề: Canon 35F2 IS USM hay Sigma 35 1.4 Art

Canon 35F2 IS USM hay Sigma 35 1.4 Art

Sau một hồi bấn loạn thì em cũng đành phải post lên đây tham khảo ý kiến các bác. Số là e đang dùng Canon 6D với lens Canon 85 1.8, giờ muốn lấy thêm 1 lens góc rộng hơn (nhu cầu em chỉ chụp chân dung và đi du lịch) nên nhắm tới 2 lens Canon 35 F2 IS USM và Sigma 35 1.4 Art. E đang phân vân thế này:
    - Sigma 35 1.4 Art đẳng cấp quá rồi, được tung hô lên mây và đang cháy hàng. Giờ mua 1 lens cũ giá cũng gần xấp xỉ lens mới.
    - Canon 35F2 IS USM: ít người dùng, chẳng biết hỏi ai! Giá thì rẻ hơn tầm 4 triệu.
    Trước đây e có xài 35F2 (đời cổ) thấy nó khá tệ (thật ra thì so với giá 5-6tr thì chả có con lens 35 nào, nên có thể chấp nhận: built kém, lấy nét cũng kém, màu không đẹp), ko biết lên 35F2 IS USM có cải tiến được nhiều không, có đáng với số tiền hơn gấp đôi không?
    Nếu chất ảnh của 35 F2 IS USM tốt thì e vẫn ưu tiên nó hơn vì:
    - Khả năng tương thích với body Canon (trước đây dùng Crop có dùng Sigma 30 1.4 Art bị Front Focus đi chỉnh chết mệt, chỉnh xong thì vẫn ngon nhưng túm lại là mua cái lens về dùng rất ngại đi chỉnh vì e ở xa, xong rồi cứ có cảm giác chỉnh xong nó không được nét như mong đợi!
    - Thích màu của Canon, và nghe đâu, độ bền của Canon theo thời gian sẽ tốt hơn các hãng for.
    - Giá rẻ hơn.
    Còn nếu thực sự nó thua xa Sigma 35 1.4 Art thì e cũng không ngại vấn đề thêm khoảng 4 triệu đối với 1 con lens hơn hẳn!
    Mong ý kiến của các bậc cao thủ ^^!

35f2 bị chê tệ hại thế chắc 35IS cũng ko ổn với bác đâu, vote cho...35L

35art đi bác, bác cũng giống em, nhưng em sài 5d3. em rất ưng ý với bộ gear hiện tại
    5D3 CÙI

Mình cũng như bạn và hiện đang rất phân vân giữa 2 em này.
    Sigma:
    +Built tốt
    +Tặng kèm hood
    +DOF mỏng
    +Sharp tốt hơn 35 F2 IS dù ở F1.4
    Điểm yếu:
    +Lens for
    +Lens khá nặng so với 35 F2 IS
    +Giá nhỉn hơn 35 F2 IS khoảng 200$
    Canon:
    +Chính hãng
    +Lợi khi chụp trong điều kiện ánh sáng yếu nhờ IS được quảng cáo giảm đến 4 stop nhưng tham khảo các topic nước ngoài IS thực tế của 35 F2 IS USM chỉ được 2 stop
    +Gọn nhẹ
    Điểm yếu:
    +mua không được tặng kèm hood
    +Vòng MF khá khó để sử dụng
    +Độ nét kém hơn sigma 1 chút ít

Em xin nói lại là em cũng là người đang cân nhắc giữa 2 lens này, những thông tin trên do tìm hiểu trên mạng mà có được nên nếu có sai sót gì xin bỏ qua cho em.

Còn 1 vấn đề khi tìm hiểu về sigma 35mm art ở các forum nước ngoài mà em phát hiện được nhưng ở Việt Nam hầu như chưa nghe ai nhắc đến về vấn đề này đó là về Inconsistent focus. Nghĩa là focus không chính xác ở các trường hợp khác nhau dù có micro adjusment hay qua calibrate bởi nhà sản xuất vẫn chưa fix được lỗi này và nhiều lỗi khác liên quan đến vấn đề focus. Tình trạng này được report khá nhiều ở các trang web nước ngoài, em xin dẫn chứng bằng link sau:
    http://www.lensrentals.com/blog/2012...ew-world-order (Mọi người đọc phần comment để thấy người dùng report)
    http://www.dpreview.com/forums/post/51637645
    http://pindelski.org/Photography/201...nikon-part-ii/
    Được sửa bởi haxuanthao lúc 11:03 PM ngày 06-08-2014

Quote Được gửi bởi haxuanthao View Post
    Mình cũng như bạn và hiện đang rất phân vân giữa 2 em này.
    Sigma:
    +DOF mỏng
    +Sharp tốt hơn 35 F2 IS dù ở F1.4
    Điểm yếu:
    +Lens for
    +Lens khá nặng so với 35 F2 IS
    +Giá nhỉn hơn 35 F2 IS khoảng 200$
    Canon:
    +Chính hãng
    +Lợi khi chụp trong điều kiện ánh sáng yếu nhờ IS được quảng cáo giảm đến 4 stop nhưng tham khảo các topic nước ngoài IS thực tế của 35 F2 IS USM chỉ được 2 stop
    +Gọn nhẹ
    Điểm yếu:
    +mua không được tặng kèm hood
    +Vòng MF khá khó để sử dụng
    +Độ nét kém hơn sigma 1 chút ít

Em xin nói lại là em cũng là người đang cân nhắc giữa 2 lens này, những thông tin trên do tìm hiểu trên mạng mà có được nên nếu có sai sót gì xin bỏ qua cho em.

Còn 1 vấn đề khi tìm hiểu về sigma 35mm art ở các forum nước ngoài mà em phát hiện được nhưng ở Việt Nam hầu như chưa nghe ai nhắc đến về vấn đề này đó là về Inconsistent focus. Nghĩa là focus không chính xác ở các trường hợp khác nhau dù có micro adjusment hay qua calibrate bởi nhà sản xuất vẫn chưa fix được lỗi này và nhiều lỗi khác liên quan đến vấn đề focus. Tình trạng này được report khá nhiều ở các trang web nước ngoài, em xin dẫn chứng bằng link sau:
    http://www.lensrentals.com/blog/2012...ew-world-order (Mọi người đọc phần comment để thấy người dùng report)
    http://www.dpreview.com/forums/post/51637645
    vấn đề sigma lỗi focus ở bên này e có nghe qua. nên hầu hết mấy ng` làm nghề ở đây dù công nhận là sigma có chất lượng quang học ko tệ nhưg ko đc nhiều ng` xài vì cái bệnh focus của nó. Bạn e bên này mua cái lens 1 năm mà đem đi bảo hành cân chỉnh 2-3 lần. :(
    Canon 7D + 35f2 + 17-50 2.8 + Fix 50 1.4 + 55-250 IS + Nissin 866 II

chung quy thì em vừa ship 1 con 35f2is về khoảng 12tr tặng kèm hood for, 3 filter uv, cpl, nd2 stop. vì 1 thời gian săn con 35Art từ 2hand đến xách tay new và chính hãng 1 tháng trời ko có (vui là vừa order xong thì lại mấy con lên sàn chắc ko có duyên thật em mua hụt 3 lần và tìm 1 tháng).
    sau khi về cầm và test với 35A của thằng bạn thì rút ra vầy

nếu bác chụp chân dung nhiều cần xóa phông mạnh vì góc cũng hơi wide thì dùng 35A
    nếu chỉ thích chụp mọi thứ, tĩnh vật, ko cần xóa phông mạnh thì dùng 35f2 is ở f2 trở đi 35 is và 35A có thể gọi là tương đương cũng 9/10, sigma nét hơn ở rìa nhưng mà canon lại nét ở center hơn.
    còn lấy nét thì khẳng định 35is nhanh hơn 35A thiếu sáng lấy nét cũng khỏe hơn lấy cái nào dính cái đó liền, 35A lấy nét thiếu sáng hơi đuối dễ bị sai focus
    IS 4 stop + nhẹ 3xx gram (~1/2 con A) h em cắm nó hẳng trên body cầm rất tiện gọn em chụp với 5D để 1/4 hoặc 1/5 chưa thấy out. build của nó nhìn vậy chứ khá chắc chắn, cùng 1 loại vật liệu với 100L

bác nào bokeh addict thì nên mua 35 is, bokeh đẹp

tùy nhu cầu sử dụng mà mua, cả 2 con lens đều rất đáng tiền mua, giá hiện tại cũng rất tốt
    Được sửa bởi ryudovn lúc 11:18 PM ngày 06-08-2014

Quote Được gửi bởi ryudovn View Post
    chung quy thì em vừa ship 1 con 35f2is về khoảng 12tr tặng kèm hood for, 3 filter uv, cpl, nd2 stop. vì 1 thời gian săn con 35Art từ 2hand đến xách tay new và chính hãng 1 tháng trời ko có (vui là vừa order xong thì lại mấy con lên sàn chắc ko có duyên thật em mua hụt 3 lần và tìm 1 tháng).
    sau khi về cầm và test với 35A của thằng bạn thì rút ra vầy

nếu bác chụp chân dung nhiều cần xóa phông mạnh vì góc cũng hơi wide thì dùng 35A
    nếu chỉ thích chụp mọi thứ, tĩnh vật, ko cần xóa phông mạnh thì dùng 35f2 is ở f2 trở đi 35 is và 35A có thể gọi là tương đương, sigma nét hơn ở rìa nhưng mà canon lại nét ở center hơn.
    còn lấy nét thì khẳng định 35is nhanh hơn 35A thiếu sáng lấy nét cũng khỏe hơn lấy cái nào dính cái đó liền, 35A lấy nét thiếu sáng hơi đuối dễ bị sai focus
    IS 4 stop + nhẹ 3xx gram (~1/2 con A) h em cắm nó hẳng trên body cầm rất tiện gọn em chụp với 5D để 1/4 hoặc 1/5 chưa thấy out. build của nó nhìn vậy chứ khá chắc chắn, cùng 1 loại vật liệu với 100L

bác nào bokeh addict thì nên mua 35 is, bokeh đẹp

tùy nhu cầu sử dụng mà mua, cả 2 con lens đều rất đáng tiền mua, giá hiện tại cũng rất tốt
    Lời khuyên của bạn rất chính xác. Mặc dù mình chụp thiên về portrait nhìu nhưng có lẽ sẽ hy sinh 1 chút xóa phông giữa F2 và 1.4 để đổi lấy sự nhanh và chính xác trong focus kèm sự gọn nhẹ. Xóa phông thì có thể PTS chứ front/back focus 1 cách random thì có lẽ PTS không trị nổi

Ve focus inconsistant thi minh dang xai sigma 50mm art cung bi. Cu chup khoang 3 tam den tam thu 4,5,6 la out focus , sau do thi lai focus chinh xac lien tuc 5-6 tam.

Sau khi lam quen dc 1 thoi gian thi van de focus nay cung ko phai la van de lon

http://www.vnphoto.net/forums/showth...187&highlight=

ảnh thực từ 35f2 is đây bác, ảnh của mình thì k pts gì cả nhé.
    2 tháng nay bận công việc chả sờ được đến máy nên không có ảnh mới hix.
    5D4 + 35 1.8 VC + 85 1.4 L IS + 70-200L II + 580exII

Bạn Linhsb cho m xin FB hoặc Flirck ngắm thêm ảnh được không? So với Canon 85 1.8 thì độ nét và màu sắc thế nào hả b?

Trang 1 / 5 123 ... Cuối cùngCuối cùng