Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Xin tư vấn về bảo quản máy ảnh lúc đi chơi

Xin tư vấn về bảo quản máy ảnh lúc đi chơi

Sắp tới e về quê ở miền bắc khoảng 3 tuần, mượn được cái máy với vài cái lens đem theo. E được biết giờ ngoài bắc trời lạnh lắm, chắc độ ẩm khá cao, mà e chỉ có 1 ít silicagen bỏ vào balo đựng máy hình thôi. E chỉ sợ đi lâu quá lens bị mốc miếc thì lúc về khó ăn nói lắm. Định đi Sapa, Hòa bình mà chỉ mang PnS thì tiếc :(

Bác nào có kinh nghiệm chỉ giúp e cách bảo quản với, e chỉ nghĩ ra mua thêm ít hạt hút ẩm nữa thui.

Mua nhiều túi hút ẩm cho vào balo đựng máy ảnh thôi bạn, ngoài Bắc dạo này độ ẩm toàn 90% - 100% đấy, mang máy đi lang thang lâu dễ dính đạn lắm :(
    5D III | 16-35 2.8 II L | Sig 50 1.4 | 85 1.2 II L

Quote Được gửi bởi Zenki View Post
    Mua nhiều túi hút ẩm cho vào balo đựng máy ảnh thôi bạn, ngoài Bắc dạo này độ ẩm toàn 90% - 100% đấy, mang máy đi lang thang lâu dễ dính đạn lắm :(
    Cả hai bạn đều mua silicagel cho vào balo đựng máy ảnh - Vậy mục đích để chống ẩm cho cái chi mô . Hút ẩm cho balo hay cho cả thời tiết mưa phùn ngoài đó vậy . Tôi tuy dùng máy trong SG nhưng đi chơi gặp mưa thì sài túi nilon có silicagel để trong đó cùng với máy rùi cột chặt lại - để nó hút ẩm cho máy thui

Quote Được gửi bởi gaume View Post
    Cả hai bạn đều mua silicagel cho vào balo đựng máy ảnh - Vậy mục đích để chống ẩm cho cái chi mô . Hút ẩm cho balo hay cho cả thời tiết mưa phùn ngoài đó vậy . Tôi tuy dùng máy trong SG nhưng đi chơi gặp mưa thì sài túi nilon có silicagel để trong đó cùng với máy rùi cột chặt lại - để nó hút ẩm cho máy thui
    Cám ơn bác, e cũng định để hạt hút ẩm vào trong bọc kín rồi cho máy ảnh vào lúc không dùng, tuy nhiên ở SG thì để máy ở ngoài 1,2 ngày kể cả ẩm mưa e cũng ko lo lắm vì sau đó đã để được vào tủ hút ẩm rùi. E chỉ sợ ra ngoài đó cả 3 tuần thì dù bỏ túi nylon nhưng vẫn phải mở ra mở vào để chụp nên ngại lắm. Không biết với độ ẩm thế thì bao lâu nấm mốc có khả năng phát triển ạ.

E đang tính tiếp phương án khác là ra ngoài HN, chui vài siêu thị mua cái hộp nhựa 8l bỏ vào vác theo. Đi chơi mà cứ như đi buôn thế này :((

san tien cho em hoi tủ chống ẩm ( hút ẩm) mua ở đâu, mấy ae chỉ giúp,đang rất cần địa chỉ này ở TP.HCM ỏ các tỉnh miền tây

Theo em biết thì có mấy bác đem máy ảnh đi nơi lạnh (Sapa) chụp về thường hay bị đổ mồ hôi.
    Theo kinh nghiệm của em thì bác cứ đề máy ra ngoài (không đề trong hộp bảo quản, đến nơi cần chụp mới lấy máy ra) vì khi đó máy bác đang ấm, đột ngột ra lạnh sẽ bị hiện tượng đổ mồ hôi đọng trong máy và lens.

@nhiepanh9999: Bác có thể vào box Mua Bán ở đây kiếm địa chỉ, các cửa hàng s-lab (Khánh Long), Giang Duy Đạt, ... đều bán tủ chống ẩm, giá cho 1 tủ 40l Eureka khoảng 100$. Bác gọi điện hỏi xem họ có sẵn lòng chuyển về miền tây qua Tín Thành không. Bên GDD còn có cả hộp hút ẩm, nhưng e nhìn thấy ko thích, thà bỏ thêm tí tiền mua cái tủ hay hơn.

@Phoenixxhvn: Cám ơn kinh nghiệm quý báu của bác

Quote Được gửi bởi cafex View Post
    Cám ơn bác, e cũng định để hạt hút ẩm vào trong bọc kín rồi cho máy ảnh vào lúc không dùng, tuy nhiên ở SG thì để máy ở ngoài 1,2 ngày kể cả ẩm mưa e cũng ko lo lắm vì sau đó đã để được vào tủ hút ẩm rùi. E chỉ sợ ra ngoài đó cả 3 tuần thì dù bỏ túi nylon nhưng vẫn phải mở ra mở vào để chụp nên ngại lắm. Không biết với độ ẩm thế thì bao lâu nấm mốc có khả năng phát triển ạ.

E đang tính tiếp phương án khác là ra ngoài HN, chui vài siêu thị mua cái hộp nhựa 8l bỏ vào vác theo. Đi chơi mà cứ như đi buôn thế này :((
    Bác đi chơi hay đi phươt?
    nếu đi chơi là chính thì lấy máy nhỏ như g10, lx3. Còn muốn mang dslr thì mang 1 lens đa dụng + 1 body đủ rồi
    tối về nhét túi nilong có hút ẩm, ban ngày thì vô tư thoải mái. Đi chơi chứ có phải dời nhà đâu mà mang nhiều.
    Em đi chơi toàn nhét máy chung với ba lô quần áo, chả biết chống ẩm là gì, ra vô phòng ks máy lạnh teo chim vứt máy lăng lóc đấy cả tuần - 10 ngày chả thấy bị j cả :D
    Nikon FE và vài ống Series E
    Crazy Nikon Fanboy

Cám ơn thông tin quý báu của mọi người tết này em cũng đi sapa và vịnh hạ long! Anh Cafex chừng nào đi nhỉ?! Có gì thì off với anh ngoài đó luôn, sẵn tiện học anh cách chụp luôn! Em là newbie ^^!

cách hút ẩm bằng cách bỏ vào túi nilon cho thêm hạt hút ẩm em nghĩ chỉ dùng để chữa cháy trong thời gian ngắn chứ nếu vài ngày thì e rằng ko ổn . vì theo em biết độ ẩm hợp lý cho máy ảnh là 55%. Nếu để độ ẩm quá thấp trong thời gian lâu sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến máy , trước là tuổi thọ của lớp keo dưới da trên máy ảnh.
    bác có thể ghé bác GDD mua cái máy hút ẩm nhỏ , bỏ vào chung với balo đựng máy ảnh . máy có thể dùng trung bình đến vài tháng và khi hạt đã hút no có thể sạc lại bằng điện
    ‎|If you don't step forward, you're always in the same place|

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng