Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 38

Chủ đề: Box Pentax - Nhập gia tuỳ tục!

Box Pentax - Nhập gia tuỳ tục!

Chào anh em, qua một thời gian anh em có box Pentax như 1 sân chơi riêng thì một vài anh em kỳ cựu có phản ánh lại là box bị... loãng hơn nhiều so với ngày xưa.

Thể theo yêu cầu và nguyện vọng các anh em trên này thì Fz xin mạn phép post vài "tục lệ" cho box Pentax:

Tạo topic mới

• Chỉ tạo topic liên quan tới thiết bị - Review len, ảnh chụp từ len/body.
    • Topic nếu liên quan tới Offline chụp ảnh vui lòng mở tại box Chân Dung/Phong Cảnh/Macro tuỳ theo nội dung topic đó.
    • Trước khi tạo Topic vui lòng đọc Topic này để có danh sách các Topic đã từng mở liên quan tới thiết bị Pentax: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=77786

Các topic không đúng chủ đề sẽ bị xoá hoặc bị chuyển qua nơi nào đó, các bạn vui lòng... tự tìm xem nó ở đâu!

Cám ơn bà con
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Tôi thấy có gì nhạt hay vớ vẩn đâu, họa chăng chỉ có vài bài đặt không đúng chỗ hay hỏi mấy cái quen thuộc liên quan tới việc không chịu mày mò máy thôi.

Số lượng bài + ảnh liên quan đến cụ thể từng lens, máy rõ ràng hơn trước và đầy đủ các tình huống thực tế.

Còn nếu chỉ là chụp rồi xem soi từng chi tiết nhỏ khi tăng khẩu hay Iso thì xin thưa là đầy trên Pentaxforums hay Dpreview rồi, chúng ta lặp lại thì tôi thấy có vẻ hơi thừa và không thực tế. Newbee hay người khác muốn tham khảo dòng máy hay lens Pentax chụp thế nào thì cái làm cho họ hiểu và cảm nhận là những hình ảnh thực tế chúng mang lại. Hay nói cách khác, lens xịn lens đỉnh mà chả có hình ảnh thuyết phục thì cũng bằng con Kit thôi.

Các câu hỏi vớ vẩn, các lời cần tư vấn ngây ngô nếu nhìn lại cách nay 2-3 năm trước khi mới gia nhập nhóm Pen tôi thấy có gì là sai đâu. Nếu vì một cộng đồng mong muốn lớn mạnh và phát triển, tôi sẽ xử lý khác. Còn nếu muốn ôm lấy cộng đồng nhỏ bé thì cứ "mũ ni che tai" cho xong chuyện, chướng mắt xóa quách đi cho xong.

Vài lời tham gia, mong các bác ở trên xem xét.
    SaoHom.

Quote Được gửi bởi forzet View Post
    Chỉ tạo topic liên quan tới thiết bị - Review len, ảnh chụp từ len/body.
    Em chào các bác!
    Cho em 1 chút ý kiến của em!
    Tính em thì nói thẳng,em biết sẽ có 1 số người sẽ không thích khi đọc ý kiến của em nhưng em Phải nói!
    Em thì cũng vào Nghề chụp hình này cũng được 1 năm và cái Máy em xài đầu tiên là Pentax k100d(hiện giờ em vẫn xài).Cái nhìn Pen đầu tiên em cũng có thiện cảm và 1 cái gì đó thích thích Pen nhà mình.Bên mình mới có Box Pentax mới và thấy nhiều người vào hỏi về Ngành chụp ảnh nói chung và máy móc thiết bị nói riêng.Theo em thì tất cả ai vào đây cũng đều muốn học hỏi kinh nghiệm chụp hình và trao dồi kiến thức cho mình về cái ngành này hết.Em nói thiệt tình chứ em thích Pentax nhưng em rất ít gặp gỡ Các cụ xài Pentax lâu năm(dù có thời gian).Em thấy người ta xài Pentax đầy ngoài đường kia kìa mà có nhiều người vào hội đâu.Có người biết Box này luôn và em hỏi thì người ta không thích.Các bác thử nghĩ tại sao thế ? Em thấy Box này không loãng đâu.Tại các Cụ không thích các câu hỏi ngớ ngẩn như tụi em hỏi trên này thì các cụ thấy loãng.Những năm đầu tiên vào ngành này em không biết các bác có hỏi các câu hỏi đó không nữa!Nếu các bác lập ra tục lệ thế này thì khó có thể phát triển được đâu.Chỉ tạo khó khăn thôi!Ai dám hỏi nữa.(Các cụ kêu loãng vì hồi trước ở chung 1 phòng còn đằng này đc cấp cho 1 khu đất rộng mỗi người 1 miếng thì loãng là đúng)Còn em không thấy loãng.Em cũng biết là ở đâu thì cũng có Luật lệ riêng của nó.Theo em thì các bác làm thế rất khó cho những người mới xài máy.Em xin lỗi trước,có gì bỏ qua cho em.Nhưng em phải nói ra chứ để trong lòng không yên.Các cụ ta cởi mở 1 xíu để mọi người còn chia sẻ nữa.
    CuVés

Mình đã bao giờ xoá bài hay hạn chế post topic mới đâu O_o. Topic nào ko đúng chủ đề thì sẽ được chuyển vào 1 khu vực khác. Nên các bác cứ yên tâm post bài. Chỉ lưu ý bà con là đọc các topic đã có rồi để tránh bị trùng lặp nội dung.
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Tôi thấy có gì nhạt hay vớ vẩn đâu, họa chăng chỉ có vài bài đặt không đúng chỗ hay hỏi mấy cái quen thuộc liên quan tới việc không chịu mày mò máy thôi.....
    SaoHom.
    Mình nhất trí với ý kiến của bác Saohom, nói chung khi tham gia 1 lĩnh vực nào đó, ai mà chẳng có lúc bắt đầu ABC, các bác kỳ cựu có dám chắc khi mới bước vào chơi ko có bỡ ngỡ gì ko??? do vậy các bác nên thông cảm cho các anh em newbie, không phải anh em nào cũng có kỹ năng khai thác thông tin trên mạng cũng như trình độ tiếng Anh còn hạn chế, vậy nên mới có những topics hỏi những câu ngây ngô và vớ vẩn...các bác thấy được thì trả lời giúp còn không cũng ko nên lấy đó làm khó chịu, vài lời chia sẻ, mong cho cộng đồng chơi Pentax ngày càng phát triển

Em cũng xin có ý kiến.Em cũng là dân mới vào nghề, khi quyết định mua DSLR cứ đắn đo mãi không biết nên mua máy nào, cuối cùng là chọn Pentax vì biết cũng cùng một giá cả với những dòng máy của CaNi nhưng Pen lại có chức năng và công nghệ nhỉnh hơn theo đúng như mọi người thường nói "ngon, bổ, rẻ", nhưng ai mới bắt đầu tập tành dấn thân vào nghề nhiếp ảnh như em thì kiến thức về nó gần như là con số 0 nên phải luôn luôn cần đến sự giúp đỡ của các bác đi trước, vì vậy có những câu hỏi rất là sơ đẳng cũng mong các bác chỉ giáo nhiệt tình. Em thiết nghĩ nếu có sự giúp đỡ hết mình của các bác thì hội Pentaxian sẽ rất là lớn mạnh và khi đó nhiều người muốn tham gia vào hội hơn vì ngoài giao lưu với nhau về nhiếp ảnh còn có thể giao lưu với nhau trong quan hệ xã hội nữu. Theo ý kiến của em các bác kì cựu nên xây dựng một môi trường văn hóa của hội hòa đồng hơn nữu. Quan điểm của em là "không biết thì phải hỏi, muốn giỏi thì phải học". Đây là những góp ý chân thành của em, có gì hơi quá mong các bác bỏ quá cho.

Quote Được gửi bởi saohom View Post
    Các câu hỏi vớ vẩn, các lời cần tư vấn ngây ngô nếu nhìn lại cách nay 2-3 năm trước khi mới gia nhập nhóm Pen tôi thấy có gì là sai đâu. Nếu vì một cộng đồng mong muốn lớn mạnh và phát triển, tôi sẽ xử lý khác. Còn nếu muốn ôm lấy cộng đồng nhỏ bé thì cứ "mũ ni che tai" cho xong chuyện, chướng mắt xóa quách đi cho xong.

Vài lời tham gia, mong các bác ở trên xem xét.
    SaoHom.
    Em thấy chuyện đặt câu hỏi "ngô ngê" là bình thường mà. Ae cứ hỏi. Ai rảnh trả lời. Vài hôm không ai trả lời là tự nó bị trôi xuống. Ai cần thì tìm cũng dễ hơn.
    Like a lotus
    Flickr

Vấn đề chính là ai vào cũng ko tìm mà toàn đặt câu hỏi trước. E gặp rất nhiều topic mở ra hỏi 1 câu vớ vẩn, rồi lập 1 topic khác hỏi 1 câu khác
    Pentax k-5-10-MX . Lens DA*

Nên có nhiều box nhỏ hơn ví dụ như: Body , lens, flash ,macro ...v....v để thảo luận chi tiết hơn mà lại dễ tìm thông tin hơn

Sau một time chơi Pen em thấy rằng, cơ bản là anh em Pen rất nhiệt tình và nhiệt huyết. Em thích tính cách của các anh em chơi pen mà em đã biết hơn mấy bác sài Ca trước kia em chơi.
    Tuy nhiên, em cũng thấy hơi buồn vì cái câu nói "Pentax trên diễn đàn càng ngày càng loãng" em nghe câu này lâu rồi và xuất phát từ ko dưới 1 cụ cũng có số má trên này. Cá nhân em thấy, thành viên Pen tham gia trên này nhiều hơn, số lượng người mới chơi nhiều hơn so đó không tránh khỏi những hạt sạn nhất định.
    Em cũng để ý và thấy rằng, các câu hỏi trong thời gian gần đây anh em newbie đặt ra và cũng chỉ có các anh em Newbie khác biét một chút tự trả lời. Có vẻ như các cụ lão "Quá bận rộn" hoặc đại loại "tự lục trong hơn 1000 trang mà tìm hiểu đi nhé". Cá nhân em cảm nhận, các bô lão dường như có xu hướng "co cụm" lại nhiều hơn. Những cụ hay giao lưu với nhau là các cụ đã có thâm niên chơi ảnh và chơi với nhau để có cùng tầm ăn nói cho nó dễ :d.
    Có thể em nói quá và không chính xác, nhưng đến thời điểm này em cảm nhận là vậy.
    Em cũng chỉ mong toàn thể anh em Pen chơi vui vẻ vì dù sao nó cũng chỉ là 1 cái giải trí thôi mà.

Và cuối cùng: em cũng đồng ý với các Fz rằng anh em newbie cũng nên để ý chút về nội dung trong diễn đàn. Chịu khó đọc và tìm tòi chút. còn các anh em có Số có má cũng vui lòng rộng lượng cho các câu hỏi ngô nghê hay "loãng".

Đôi lời em viết với cảm nhận của cá nhân em. Em cũng rất hi vọng những câu nói của em và một số anh em ở trên sẽ không dẫn đến 1 sự phật ý nào đó để rồi box này nó lại đi theo một chiều hướng xấu hơn.

Trang 1 / 4 123 ... Cuối cùngCuối cùng