Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 13

Chủ đề: Máy nào cho người mới tập chơi.

Máy nào cho người mới tập chơi.

Đây là post đầu tiên cảu e,và điều đầu tiên e muốn nói là xin tất cả ae vnphoto.net. Đã từ lâu,từ cái thời cấp 3 e đã đam mê cái nghiệp bấm máy nhưng hồi đó cũng chỉ biết chụp cho bạn bè,gia đình mục đích là lưu giữ kỉ niệm thôi. Năm nay e đã là năm nhất ĐH rồi và cái niềm đam mê của e cũng muốn lên 1 tầm cao mới là nhiếp ảnh nghệ thuật. Hiện giờ thì e vẫn phải đi mượn máy để,đó là điều hạn chế nhất vì mình không thể chủ động thời gian cũng như kế hoạch để đi chụp cũng như tìm hiểu kiến thức,kinh nghiệm nhiếp ảnh. Vì thế nên e quyết định sẽ tậu 1 e máy mới và nhu cầu của e chỉ là chụp ảnh nghệ thuật về phong cảnh,con người thôi ạ. Cũng ko có ý định lên chuyên nghiệp vì biết mình ko đủ điều kiện tài chính. Vậy theo các bác thì e nên chọn mua máy nào khi mà trong tay chỉ có khoảng 500$?

Bạn có thể tham khảo combo sau:
    - Body canon 20D (giá chừng 6tr). <-- body khá chuyên nghiệp và chắc chắn.
    - Lens kit 18-55 IS (giá chừng 1,5tr). <-- chụp phong cảnh/du lịch
    - Lens 50 1.8 (giá chừng 1,5tr). <-- chụp chân dung khá ổn

Với combo này phù hợp với túi tiền của bạn, cũng phù hợp cho sự khởi đầu, .Khi nào có tiền, có kiến thức và kinh nghiệm nhiều hơn có bạn sẽ biết cách nâng cấp hợp lý với nhu cầu của bạn.

Theo mình thì là :
    350D hoặc 400D , tầm 5t5 cho body
    Lens kit 18-55 , cũng chả cần IS đâu , con lens bé tẹo , cái body cũng nhẹ , : < 1tr
    Lens 50mm 1.8 : 1,5tr (2and)
    Flash YoungNou 1t4
    Tiền còn lại đầu tư cho túi tắm , hộp bảo quản v...v :D
    Như thế này chơi sướng hơn :D
    Đợt này em lượn bên xóm với bên mình , nhiều 350D , 400D bán ra lắm

Quote Được gửi bởi caotunglam View Post
    Theo mình thì là :
    350D hoặc 400D , tầm 5t5 cho body
    Lens kit 18-55 , cũng chả cần IS đâu , con lens bé tẹo , cái body cũng nhẹ , : < 1tr
    Lens 50mm 1.8 : 1,5tr (2and)
    Flash YoungNou 1t4
    Tiền còn lại đầu tư cho túi tắm , hộp bảo quản v...v :D
    Như thế này chơi sướng hơn :D
    Đợt này em lượn bên xóm với bên mình , nhiều 350D , 400D bán ra lắm

Theo chủ quan của mình thì body 20D/30D chuyên nghiệp và chắc chắn hơn hẳn 350D/400D, dòng xxD mới là dòng mới ảnh chuyên nghiệp thật sự.

Lens kit thì nên có IS vì nó đời mới hơn, giá hàng 2nd không chênh lệch nhau nhiều.

Nếu còn tiền thì bác mua 1 flash, nếu cố được thì nên mua luôn vivitar 285HV, giá ~ 2tr.

Vài góp ý cùng chủ thread.

Quote Được gửi bởi newbie0001 View Post
    Theo chủ quan của mình thì body 20D/30D chuyên nghiệp và chắc chắn hơn hẳn 350D/400D, dòng xxD mới là dòng mới ảnh chuyên nghiệp thật sự.

Lens kit thì nên có IS vì nó đời mới hơn, giá hàng 2nd không chênh lệch nhau nhiều.

Nếu còn tiền thì bác mua 1 flash, nếu cố được thì nên mua luôn vivitar 285HV, giá ~ 2tr.

Vài góp ý cùng chủ thread.
    Theo mình cứ bắn 350D / 400D rồi lên xxD đời cao là vừa :D Bắn chán 350D/400D thì cũng đủ tiền nâng body. Đối với người mới vọc má thì 350D/400D cũng là đủ rồi , lại tiếp kiện được ít tiền đầu tư cho túi tắm , hộp chống ẩm v...v Không có những món đó cũng phiền hà phết đó
    Hiện mình đang chơi theo hướng đó , vì một lúc không thể tập trung nhiều tiền cho máy ảnh .

Giá trên là hàng 2and đúng ko các bác? E thấy Canon có con 1000D mới,thấy được đánh giá là chỉ thua 350D,400D 1 chút xíu nhưng không biết giá cả cũng như chất lượng thế nào. Vì tính e hay vọc linh tinh,e sợ mua đồ 2and rùi vọc cái tèo luôn cái máy thì sót ruột!

Toàn các bác tư vấn canon nhỉ ko bác nào khuyên nikon ah. Em cũng có thắc mắc ko biết với tầm tiền này nên mua canon 450D/500D hơn hay nikon D3100/ D40 hơn. Thấy các bác hay khuyên là mua 20D, nhưng em thấy tìm máy 20D còn tốt khó lắm, nữa là người mới tập tành như bọn em biết chọn máy thế nào được

Quote Được gửi bởi Cupid_1606 View Post
    Đây là post đầu tiên cảu e,và điều đầu tiên e muốn nói là xin tất cả ae vnphoto.net. Đã từ lâu,từ cái thời cấp 3 e đã đam mê cái nghiệp bấm máy nhưng hồi đó cũng chỉ biết chụp cho bạn bè,gia đình mục đích là lưu giữ kỉ niệm thôi. Năm nay e đã là năm nhất ĐH rồi và cái niềm đam mê của e cũng muốn lên 1 tầm cao mới là nhiếp ảnh nghệ thuật. Hiện giờ thì e vẫn phải đi mượn máy để,đó là điều hạn chế nhất vì mình không thể chủ động thời gian cũng như kế hoạch để đi chụp cũng như tìm hiểu kiến thức,kinh nghiệm nhiếp ảnh. Vì thế nên e quyết định sẽ tậu 1 e máy mới và nhu cầu của e chỉ là chụp ảnh nghệ thuật về phong cảnh,con người thôi ạ. Cũng ko có ý định lên chuyên nghiệp vì biết mình ko đủ điều kiện tài chính. Vậy theo các bác thì e nên chọn mua máy nào khi mà trong tay chỉ có khoảng 500$?
    Mình cũng có tâm tư giống chú em này (mình qua thời sinh viên rồi nên tạm gọi bạn như thế nhé). Các bác tư vấn thêm vài em nikon đi ah. Cảm ơn các bác cao thủ.

Mình chưa dùng qua nikon nên tư vấn nghiêng về canon. Tùy vào nhu cầu bạn chụp mà chọn nikon hay canon, nếu bạn chụp người nhiều thì nên chọn canon, canon chụp màu da người đẹp hơn, ngược lại chụp phong cảnh thì nikon lên màu đẹp hơn.

Về canon, xét về đẳng cấp thì xxxxD<xxxD<xxD<xD, chính vì vậy mình khuyên các bạn nên bắt đầu từ xxD nếu có thể, có dịp bạn cầm body các dòng sẽ cảm nhận được sự khác biệt giữa xxD với xxxD/xxxxD. Bạn có thể mua body 2nd cũng không thành vấn đề, không có chuyện chọc chọc ngoáy ngoáy thì hàng 2nd nó tèo như bạn cupid nói đâu, khi mua hàng 2nd bạn nên có người biết khá về máy ảnh đi cùng để chụp thử và biết cách đếm số shoot đã chụp với body.

Các bạn search thêm thông tin, trải nghiệm thực tế nếu có thể. Chúc các bạn có sự khởi đầu tốt đẹp.

làm con 400D mà chup roi kiếm 18-55IS..........thêm em 50 1.8 nua là ÔK

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng