Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 73

Chủ đề: Câu chuyện về độ bền của Len Tamron...!...!

Câu chuyện về độ bền của Len Tamron...!...!

Bữa nay giành dụm được ít tiền nên mình định mua cái Tamron 17-50/f2.8. Do hoàn toàn mù về Tamron nên cách đây ít hôm mình có nhờ 1 anh thợ ảnh tư vấn (là chủ 1 photo LAB, thâm niên +15 năm làm nhiếp ảnh). Sau buổi nói chuyện này, mình đã ghi nhận lại một số nhận xét của anh ấy về Tamron như sau:

1) Về khen:
    - Chụp rất nét, màu sắc đẹp.
    - Tiện dụng
    - AF chính xác

2) Về chê (Mình trích nguyên lời của anh ấy nhé!)
    - "Mấy cái đầu kính Tamron chụp đẹp đấy... nhưng mà đến khi nó mà xuống là thê thảm luôn..."
    - Mình hỏi lại: "... thê thảm là như thế nào hả anh?"
    - A ấy trả lời: "... thì xuống suy sụp luôn ấy... chụp lên cái hình chán lắm... có khi còn thua cái KIT của chú đang xài... "
    - ...
    - Mình cố gắng vớt vát: "... thế nhưng nếu xài kỹ, chụp ít như em, không phải làm nghề như anh thì chắc là nó cũng lâu xuống chứ hả?"
    - Trả lời: "... ồi... xì... đến khi nó xuống là nó xuống à... chả giữ được đâu..."
    - Cuối cùng anh ấy kết luận: "... Dân thợ mua Tamron thì chỉ làm 1, 2 mùa... đánh nhanh, liên tục, rút nhanh... để đảm bảo ra được album đẹp và nhanh thu hồi vốn... chứ mấy cái đầu kính Tamron xài lâu dài thì không được đâu... Chú cố gắng mà lên "eo đỏ - L đỏ..."...

Kết thúc buổi nói chuyện này làm mình lăn tăn quá... Làm sao bây giờ? Làm gì có Len nào với các thông số trong mơ như Tamron 17-50/f2.8 mà giá lại <400$... Nhưng những cảnh báo về độ bền và tốc độ xuống cấp của Tamron làm mình không khỏi băn khoăn...

Vậy nên mình nhờ anh em đã từng sử dụng cho mình vài lời nhận xét thực tế... Dù biết rằng đã có quá nhiều topic về con Tamron này rồi... !

Xin cảm ơn tất cả mọi người...!
    Được sửa bởi tôi yêu phụ nữ lúc 01:04 AM ngày 14-12-2010

Cứ như thế thì 1 là Tamron nó sập tiệm do chả ai dám mua, hoặc là nó thành đại gia như Canon do quá nhiều người xài 1,2 năm là phải vứt xó mua cái mới.
    Kết luận: NHẢM !!!

Quote Được gửi bởi duongbaba View Post
    Cứ như thế thì 1 là Tamron nó sập tiệm do chả ai dám mua, hoặc là nó thành đại gia như Canon do quá nhiều người xài 1,2 năm là phải vứt xó mua cái mới.
    Kết luận: NHẢM !!
    !
    Mỗi người có 1 trải nghiệm khác nhau và 1 kết luận bao giờ cũng chỉ tương đối. Tôi là người chả biết gì... và tôi phải đi hỏi. Có thể trải nghiệm của anh thợ ảnh kia là sai hoặc lạc hậu, nhưng cũng có thể kết luận của bạn chưa chắc là đúng...

Nhưng dĩ nhiên, ... tôi không cần những lời kết luận kiểu "1 từ" thế kia của bạn!... Những comment kiểu như vậy thường được anh em gà vịt chúng tôi quẳng ngay vào sọt rác...

Tôi cần "...vài lời nhận xét thực tế..." từ những người đã từng sử dụng... để thoả mãi băn khoăn của tôi, và của rất nhiều người có cùng băn khoăn với tôi...!

Dù sao cũng cám ơn! ... và chúc may mắn ^^
    Được sửa bởi tôi yêu phụ nữ lúc 10:39 AM ngày 14-12-2010

- Đọc bài trên thấy ghi là thâm niên 15 năm, nhưng không thấy câu hỏi : Anh thợ ảnh kia đã sử dụng bao nhiêu ống Tamron ? Và nếu anh ta đã từng sử dụng qua thì ống Tamron mua mới hay mua cũ ? Nếu anh ta mua cũ về xài rồi nói mau hư thì miễn bàn.

Mình nghe nhiều người chê ống Tamron nhưng bản thân họ chưa xài qua một thời gian dài bao giờ (dài là đủ để trãi nghiệm độ bền của nó tính từ lúc mua mới 100%). Có khá nhiều người nước ngoài xài ống Tamron, mình có vào studio của người Nhật một lần, cũng thấy rất nhiều ống Tamron và Sigma. Mua ống kính chính hãng hay ống kính hãng khác còn tùy vào sự tính toán tối ưu của mỗi người, không nên vì 1 anh thợ có thâm niên 15 năm mà kết luận như vậy. Có những ống kính For chất lượng rất tốt.

Lens tamron được bảo hành 5 năm ở nước ngoài, nếu như anh thợ kia nói đc 1,2 năm là xuống thì mấy bác bên đó tha hồ đc đổi lens mới
    Em đang dùng tamron 17-50, ảnh hơi ám vàng chút nhg chỉnh 1 loáng là xong ngay. Em cũng nghe nhiều bác trên 4r nói là lens for nhanh xuống sắc lắm nhg chưa gặp trường hợp đó bao giờ cả, toàn là nghe kể mà thôi.

@ tôi yêu phụ nữ: ai thích Tamron thì để tự mọi người mua xài và thẩm định. Bác chưa nghe câu "mày dám chê con tao xấu à", kẻo lại ăn "đá ném" đấy. Cá nhân tôi thì hiểu những gì bác muốn hỏi & chia sẻ và không phản đối ý kiến anh thợ ảnh thật tình khuyên nhủ. Khi tôi học nhiếp ảnh với các thầy, tôi cũng được các thầy đưa ra lời dạy hữu ích như vậy.
    Được sửa bởi benkhang lúc 09:05 AM ngày 14-12-2010

Tâm lý này cũng phổ biến thôi, khi bạn chơi thiết bị tới một level nào đó thì thường bạn sẽ "nhìn xuống" với những thiết bị khác có level thấp hơn, đánh giá nó thấp để tôn cái mình đang sử dụng lên. Nói về kinh nghiệm sử dụng máy móc, mình thấy có những bài học mà ta phải tự học chứ không ai dạy được. Bạn cứ thử vào fredmiranda.com, sẽ thấy có những ý kiến rất trái chiều đến mức không hiểu nổi về một thiết bị, vậy thì biết tin ai?. Về lens for, mình đã sử dụng qua Tamron 17-50, Sigma 70-300, Tokina 70-200 và đều hài lòng về những lens đó. Nếu ngân sách bạn có hạn thì bạn có thể dùng những lens này, nếu có điều kiện thì mua những lens tốt hơn để khỏi lăn tăn về thiết bị và tập trung vào chụp ảnh.
    Think you can or think you can't , you are always right

xét về con số thì Tamron tại US họ bảo hành 6 năm, lý do nào họ đưa ra thời gian bảo hành cao như vậy với 1 ống kính for, Canon cũng chỉ 2 năm mà giá thì quá mắc. Trước kia hàng Tamron về VN là hàng trôi nổi nên không rõ chất lượng thế nào, bây h thì Tamron có đại lý chính thức nên tốt nhất bạn cứ mua mới vì được bảo hành 2 năm.

Cũng hay nghe các bác phàn nàn về xuống cấp của Tamron, không biết là trả nghiệm thực tế của người dùng hay những lý do khác. mình trước đây dùng em 17-50 VC for canon, hài lòng về độ nét đặc biệt khoảng VC của em nó chụp 1/10s ảnh rất nét. Chỉ có điều là là màu sắc không thích lắm, mình thích trong trẻo và chụp cân dung chất ảnh Tây tây của ống canon (kể cả kit), nên tiễn nó lên đường. Nếu các bác làm nghề hoặc chịu khó PS, mình nghĩ ống for này rất ok, hiệu năng/ giá tiền thì quá tốt. Còn độ bền của Tam, mình đang sài ống cổ Tele 70-350 F4.5, tuổi đời 30 năm, chất lượng hình ảnh rất tốt. Không nghĩ là ống tam có độ bền thấp như các bác complain đâu, tội nghiệp em nó.

Link của ống cổ http://www.tamron.co.jp/data/a2-lens/05a.htm
    Kit & Fix = Light & Quality

Mấy bác thợ ảnh ấy có cái lý lẽ của các bác ấy vì lens vào tay các bác ấy chụp suốt ngày, vặn lên vặn xuống không biết bao nhiêu lần. Còn anh em mình nếu là chơi cho vui, cả tuần, có khi cả tháng mới vác ra chụp 1 vài lần mà đâu phải chỉ chụp 1 em duy nhất, nên theo mình cứ yên tâm mà dùng. Các bác ấy chụp 2 năm xuống cấp thì chụp chơi chắc phải được 15 năm mới phải đổi lens

Trang 1 / 8 123 ... Cuối cùngCuối cùng