Trang 1 / 30 12311 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 296

Chủ đề: Pentax film

Pentax film

Topic này được lập ra để trao đổi các thông tin về máy film Pentax của những người chơi Pentax. Trong thời đại của film thì Pentax thực sự là một ông lớn của giới máy ảnh. Với các thân máy cơ huyền thoại cùng bộ ống kính với lớp tráng phủ SMC nổi tiếng về màu sắc tươi tắn, độ nét khủng & khả năng chống flare cực tốt, Pentax luôn là một thương hiệu còn mãi trong lòng những người chơi máy film nhất là những người chơi có tuổi.

Chắc chắn là sẽ có rất nhiều điều để bàn về máy film Pentax. Riêng bản thân mình mới chỉ dùng qua các máy film 35mm của Pentax mà chưa có điều kiện để tìm hiểu về các dòng 110, 645 và 67. Vì vậy rất mong được lắng nghe các bác cao thủ và nhiều kinh nghiệm về máy film Pentax chia sẻ kiến thức với mọi người.

Trong bài viết mở đầu này, mình muốn giới thiệu ngắn gọn về top 7 máy film Pentax được đánh giá cao nhất của người dùng. Với các bạn mới chơi mà muốn chọn một máy tốt để dùng thì có thể yên tâm chọn một trong những máy dưới đây và thoải mái thử sức với film.

1. LX
    2. MX
    3. ME Super/ME Super SE
    4. PZ-1p/Z-1p
    5. MZ-3/ZX-5n/MZ-5n
    6. Super Program/Super A
    7. K1000/K1000SE

Về thông tin đánh giá chi tiết của từng máy thì các bạn có thể tham khảo thêm tại:
    http://www.bdimitrov.de/kmp/technolo...ies/index.html
    http://www.pentaxforums.com/forums/p...ns-reflex.html
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Đúng là thứ em đang cần. Nếu có thời gian thì anh có thể overview qua về ưu / khuyết của từng con để a e mới chơi còn quyết định ạ.

Bác cho em thêm thông tin về giá cả, chức năng của từng máy được không ạ? Nếu muốn một máy rẻ, bền, đẹp thì nên mua máy gì ạ?

Quote Được gửi bởi Jamie View Post
    Đúng là thứ em đang cần. Nếu có thời gian thì anh có thể overview qua về ưu / khuyết của từng con để a e mới chơi còn quyết định ạ.
    Cái này chắc mất thời gian. Mình sẽ từ từ thu thập thông tin và viết dần vậy.

Quote Được gửi bởi kingcobra84 View Post
    Bác cho em thêm thông tin về giá cả, chức năng của từng máy được không ạ? Nếu muốn một máy rẻ, bền, đẹp thì nên mua máy gì ạ?
    Tiếc là mình chưa nghĩ ra được cái máy nào đáp ứng tất cả các yêu cầu trên của bạn. Với yêu cầu bền thì bạn nên chọn các máy cơ hoàn toàn (pin chỉ dùng được đo sáng) thì sẽ tránh được các vấn đề về hệ thống điện bị hỏng do thời gian. Mình xin được chia ra làm 2 thể loại nhỏ từ yêu cầu của bạn:

1. Rẻ & Bền: có lẽ K1000 là ứng cử viên xuất sắc nhất.
    2. Bền & Đẹp: LX & MX. Thân bằng kim loại hoàn toàn nên cực kỳ cứng cáp nhưng không hề thô vì thiết kế tinh xảo, gọn nhẹ.

sao các dòng máy trên của anh xtriky không thấy có con MZ-50 nhỉ. anh có thể cho chút ý kiến của con này không. năm ngoái em về nước thấy ông cậu có con này em khoái quá, cũng mở máy đưa lên nhìn nhìn ngắm ngắm vào viewfinder nhưng mà nó đen thui chẳng thấy gì. hỏi tại sao thì ổng bảo bị hư. nhưng không biết là do lens bị hư hay là body bị hư. thấy ổng quăng lăn lóc, tiếc quá nên em cũng mang theo sang đức, giờ cũng không biết chổ nào đem sửa nên cũng cât vào tủ luôn.

Quote Được gửi bởi Tvu View Post
    sao các dòng máy trên của anh xtriky không thấy có con MZ-50 nhỉ. anh có thể cho chút ý kiến của con này không. năm ngoái em về nước thấy ông cậu có con này em khoái quá, cũng mở máy đưa lên nhìn nhìn ngắm ngắm vào viewfinder nhưng mà nó đen thui chẳng thấy gì. hỏi tại sao thì ổng bảo bị hư. nhưng không biết là do lens bị hư hay là body bị hư. thấy ổng quăng lăn lóc, tiếc quá nên em cũng mang theo sang đức, giờ cũng không biết chổ nào đem sửa nên cũng cât vào tủ luôn.
    Cái MZ-50 của bạn là máy tự động và thuộc dòng bình dân. Vì vậy mình nghĩ khó lòng có thể cho nó xếp vào hàng ngũ "Thất hiệp" của Pentax film như mình đưa ra. Trong dòng MZ thì có máy MZ-5 là đàn anh của MZ-50 mới được nằm trong danh sách máy tốt nhất của Pentax thôi. Viewfinder máy MZ-50 của bạn bị tối thui thì mình nghĩ là do gương lật bị kẹt và không hạ xuống được. Vì dòng máy này là auto nên có rất nhiều linh kiện điện tử và theo thời gian bị hỏng là chuyện thường. Cái này chắc để trưng tủ cho đẹp chứ sửa ở nước ngoài thì quá tiền mua máy mới.

Em thì không chơi film, nhưng mà em có 1 câu hỏi này mãi không trả lời được. Nếu như dùng cùng 1 loại film, 1 loại ống kính thì những tấm ảnh chụp bằng các máy ở trên khác nhau ở chỗ nào ạ? và tại sao lại khác nhau được ạ? Có bác nào rành về film giải thích được cho em không , em cảm ơn

Quote Được gửi bởi xLSx View Post
    Em thì không chơi film, nhưng mà em có 1 câu hỏi này mãi không trả lời được. Nếu như dùng cùng 1 loại film, 1 loại ống kính thì những tấm ảnh chụp bằng các máy ở trên khác nhau ở chỗ nào ạ? và tại sao lại khác nhau được ạ? Có bác nào rành về film giải thích được cho em không , em cảm ơn
    Câu trả lời là ảnh chụp ra chẳng khác nhau gì cả nếu bạn đặt cùng 1 setting vì chiếc máy ảnh film chỉ phục vụ như một buồng tối mà thôi. Nếu có ảnh hưởng nhất thì mình nghĩ là độ chính xác của bộ phận đo sáng sẽ cho ra các bức ảnh với mức sáng khác nhau. Khi lựa chọn máy film thì ta chỉ chú trọng đến độ bền & cứng cáp của thân máy, độ tin cậy của đo sáng, đầy đủ các chức năng cần thiết và dễ sử dụng.

Em đang có nhu cầu thế này, anh tư vấn giúp em:

Em thì muốn chơi máy phim vì em thik cái chất phim chứ em cũng rất ngại đo sáng, MF,... Anh có thể tư vấn cho em 1 cái ảnh máy nào giống máy số nhưng chạy bằng phim ko ạ? Em sẽ dùng những lens AF đang dùng cho số (if available) nên nếu có AF thì càng tốt. Em có thể mua đồ ở Nhật hoặc Mỹ nên nếu dc thì càng rẻ càng tốt ạ.

Cám ơn anh!

Mềnh vừa mua dc cái SF1 chụp phinh auto AF, chạy tít lắm mà mới chụp có 3 tấm he he. Y như máy số có cả hệ thống lấy nét thông minh nữa.

Trang 1 / 30 12311 ... Cuối cùngCuối cùng