Trang 3 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 296

Chủ đề: Pentax film

bác thử ra Hòa Bình gần cầu thê húc xem....

Pentax MX
    Đây là body phim mình cầm nhiều cho đến bây giờ và chắc là cả mai sau. Cảm nhận bân đầu là body nhỏ gọn nhưng lại mang đầy đủ tính năng một body phim cần có.
    Mx được ra đời vào những năm 1975 - 1986, có thể coi là dời trước của LX lừng danh. Mx có thiết kế nhỏ gọn, có cửa sổ nhìn được khẩu trên lens, trong VF nhìn được tốc độ đang set là bao nhiêu, VF của Mx to, sáng, rất tiện cho việc lấy nét.
    Đo sáng của Mx biểu hiện bằng đèn, chính giữa là đèn xanh, xuất hiện khi đủ sáng, nếu đèn phía trên sáng là thừa sáng, và ngược lại là thiếu sáng, đèn thiếu hoặc thừa sáng có thể có màu vàng hoặc màu đỏ tùy mức độ thừa thiếu sáng.
    Cảm nhận cá nhân rất thích Mx, có phần hơn cả Lx vì body nhỏ gọn, đầy đủ tính năng của body phim.
    Hiện tại ở VN cũng như các nơi rất hiếm thấy có người bán Mx.
    Gửi các bạn một vài hình ảnh về chú Mx của mình

Cửa sổ để đọc khẩu qua VF rất rõ, sáng

Một thiết kế nhỏ gọn, tiện đi du lịch

MX - đơn giản...

Tốc độ chụp từ 1 - 1/1000s, có chế độ B, vòng chỉnh tốc nhẹ, có thể xoay bằng một ngón tay

Được sửa bởi kicker06 lúc 11:02 PM ngày 17-02-2011

Quote Được gửi bởi Love macro View Post
    Bác chủ cho hỏi đánh giá về Pentax Spotmatic SP hoặc SP II, em mới tậu được một em Spotmatic SP + Takumar SMC 50/ 1.4 mà chưa có thời gian để check, em này đo sáng có chuẩn không vậy bác.
    Cảm ơn nhiều.
    Mình lại chưa dùng body ngàm xoáy M42 nào cả nên không thể trả lời câu hỏi này của bác được. Để kiểm tra độ chính xác của đo sáng bác có thể dùng các cách sau:

1. So sánh chỉ số khẩu & tốc của máy với máy đo sáng hoặc 1 máy ảnh khác đo sáng chính xác.
    2. Chờ ảnh rửa ra.

Quote Được gửi bởi tomonumber1 View Post
    Thanks @xtriky với topic này.
    Các bác pentaxian (Hà Nội) nhà mình chụp phim xong thì tráng, rọi, scan ở đâu thế? Nhất là chụp phim đen trắng ấy ạ?
    Em thường chụp film màu và tráng scan ở vài hàng như Vạn Phúc, Sắc Màu, Anh Đức ... Hiện tại em thấy Anh Đức, 1 Trần Quốc Toản là chất lượng tốt và ổn định nhất. Ảnh đen trằng thì thấy các bác khác hay làm ở TTXVN chỗ Trần Hưng Đạo.

@Kicker: Rất cảm ơn anh về bài viết về MX. Quả là rất xứng đáng là 1 tuyệt tác của Pentax nhỉ. Tuy nhiên em thấy LX vẫn có nhiều cái hay nổi trội hơn hẳn MX. Mặc dù MX vẫn nổi tiếng là có viewfinder to và sáng nhưng viewfinder của LX cũng chả kém. Hơn thế nữa nếu ai đã 1 lần được nhìn từ trên xuống màn hình FS của LX sau khi tháo cục gù và đi quanh phố thì sẽ hiểu được cái giá trị của nó. Với riêng tôi thì chỉ cần nhìn qua cái view như thế tôi đã thấy mọi vật dường như đẹp hơn hẳn và nhìn cái gì cũng muốn chụp. Nói chung là như đang xem film 3D ấy. Cái cảm giác này thì chắc chỉ thua các máy Medium hay Large Format mà thôi.
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    Mình lại chưa dùng body ngàm xoáy M42 nào cả nên không thể trả lời câu hỏi này của bác được. Để kiểm tra độ chính xác của đo sáng bác có thể dùng các cách sau:

1. So sánh chỉ số khẩu & tốc của máy với máy đo sáng hoặc 1 máy ảnh khác đo sáng chính xác.
    2. Chờ ảnh rửa ra.

Em thường chụp film màu và tráng scan ở vài hàng như Vạn Phúc, Sắc Màu, Anh Đức ... Hiện tại em thấy Anh Đức, 1 Trần Quốc Toản là chất lượng tốt và ổn định nhất. Ảnh đen trằng thì thấy các bác khác hay làm ở TTXVN chỗ Trần Hưng Đạo.

@Kicker: Rất cảm ơn anh về bài viết về MX. Quả là rất xứng đáng là 1 tuyệt tác của Pentax nhỉ. Tuy nhiên em thấy LX vẫn có nhiều cái hay nổi trội hơn hẳn MX. Mặc dù MX vẫn nổi tiếng là có viewfinder to và sáng nhưng viewfinder của LX cũng chả kém. Hơn thế nữa nếu ai đã 1 lần được nhìn từ trên xuống màn hình FS của LX sau khi tháo cục gù và đi quanh phố thì sẽ hiểu được cái giá trị của nó. Với riêng tôi thì chỉ cần nhìn qua cái view như thế tôi đã thấy mọi vật dường như đẹp hơn hẳn và nhìn cái gì cũng muốn chụp. Nói chung là như đang xem film 3D ấy. Cái cảm giác này thì chắc chỉ thua các máy Medium hay Large Format mà thôi.
    Sửa lại giúp xtriky lab là Đức Anh chứ không phải Anh Đức. Nhìn FS của LX khi tháo cục gù ngon vậy thảo nào lần đầu tiên nhà xtriky hết cuộn phim trong một buổi sáng hihihi

Tiệm chụp hình gần nhà tôi nó bán 1 cái Ist có cả grip giá 150 đô rất mới không biết rẻ hay dắt.

[QUOTE=kicker06;1356794]Cám ơn xtrikyr đã lập topic này, mình rất khoái vì máy phim giờ dùng nhiều hơn số.
    K1000 được thiết kế body bằng thép, to, chắc, nặng, cảm giác chị em dùng hơi nặng nhưng con trai bé nhỏ như chú caravan thì vô tư. Máy hỗ trợ đo sáng bằng 1 pin CR123 hoặc AG14 bình thường như các máy phim khác.

[CENTER

Cái này chắc bác kicker06 đánh máy sai rồi. K1000 xài pin AG13 (AG 14 mỏng hơn) còn CR123 là pin 3 volt bự tổ bố so với AG13. Thiết kế đo sáng rất hay, dùng cầu chia điện thế nên pin gần hết đo sáng vẫn chính xác. Cái này được sản xuất dài năm nhất và tới bây giờ học viên nhiếp ảnh ở Mỹ vẫn được các ông thầy yêu cầu sắm cái này nên các tiệm bán máy cũ nó chém tới trên dưới 150 đô với ống kính 50mm/2. Nhưng mình xách tới bán thì nó không chịu mua mà chỉ cho đổi với máy khác.

em mới dc cho con lens ashahi pentax takumar 200mm f4, muốn tìm 1 em nào đó pentax ngon rẻ để test thì nên chon laọi body nào ạ

Sao Topic này không được dính nhỉ? Em tìm mỏi mắt mới vớt được lên.

Đang thích 1 e pentax mx quá, các bác cho e hỏi giá khoảng độ bao nhiêu cho 1 em còn đẹp ạ

@Kickker + Cả nhà : Sau 3 ngày nhìn ngắm ảnh con MX của a Kickker, em đã lên ebay bid được 1 con về

với giá là 110 euros ( vợ em thấy em nghiền quá nên lén bid tặng em ).

1 vấn đề cực lớn nữa mà e chưa rõ, đó là e chưa chụp phim bao h trong đời, e mới 23 tuổi nên chỉ chụp số. Nếu được a kicker cho em contact để e hỏi vài thứ nhé, nick yahoo hoặc skype đại loại thế.
    Chúc cả nhà năm mới có nhiều máy đẹp
    Pentax k-5-10-MX . Lens DA*

Trang 3 / 30 Đầu tiênĐầu tiên 1234513 ... Cuối cùngCuối cùng